Điều kiện thôi việc công chức cấp xã

Chủ đề   RSS   
  • #415441 11/02/2016

    huyhoang499

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều kiện thôi việc công chức cấp xã

    Luật sư tôi xin hỏi:

    - Tôi trúng tuyển kỳ thi tuyển công chức cấp xã, hơn một năm làm việc nếu nhận thấy năng lực tôi không đủ thì tôi có bị buộc thôi việc hay không?

    - Trường hợp nào công chức bị buộc thôi việc?

    - Trong cơ quan cấp xã Chủ tich có thể quyết định một cán bộ/ công chức thôi việc hay không?

    Xin cảm ơn luật sư

     
    4384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421569   14/04/2016

    hoangchungyuly
    hoangchungyuly

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Bạn là công chức nên việc thôi việc với bạn sẽ được áp dụng Luật cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức. Theo đó vấn đề của bạn sẽ được trả lời như sau:

    1. Hiện nay, bạn làm công chức được một năm thì bạn có thể bị buộc thôi việc do sự sắp xếp của tổ chức; còn khi bạn làm việc được hai năm tùy vào mức độ hoàn thành công việc của bạn thì cơ quan, tổ chức sẽ cho bạn thôi việc hoặc bố trí công tác khác cho bạn.

    2. Trường hợp thôi việc đối với công chức được quy định tại điều 59; khoản 3 điều 58, Luật cán bộ, công chức năm 2008:

    Điều 59. Thôi việc đối với công chức

    1. Công chức được hưởng chế độ thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Do sắp xếp tổ chức;

    b) Theo nguyện vọng và được cấp có thẩm quyền đồng ý;

    c) Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 của Luật này.

    2. Công chức xin thôi việc theo nguyện vọng thì phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xem xét, quyết định. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản, nếu không đồng ý cho thôi việc thì phải nêu rõ lý do; trường hợp chưa được cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền đồng ý mà tự ý bỏ việc thì không được hưởng chế độ thôi việc và phải bồi thường chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

    3. Không giải quyết thôi việc đối với công chức đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

    4. Không giải quyết thôi việc đối với công chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi, trừ trường hợp xin thôi việc theo nguyện vọng.

    Theo khoản 3 điều 58 Luật cán bộ, công chức:

    - Công chức 02 năm liên tiếp hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực hoặc có 02 năm liên tiếp, trong đó 01 năm hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực và 01 năm không hoàn thành nhiệm vụ thì cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền bố trí công tác khác.

    - Công chức 02 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ thì cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền giải quyết thôi việc.

    => Theo đó, đó công chức bị buộc thôi việc do sự sắp xếp của cơ quan có thẩm quyền; còn trường hợp nhận thấy năng lực của công chức không đủ thì tùy vào từng trường hợp mà sẽ có cách giải quyết khác nhau (khoản 3 điều 58 Luật cán bộ, công chức)

    3. Theo quy định của Chương V - Luật cán bộ, công chức năm 2008 thì Công chức cấp xã do cấp huyện quản lý. Do đó, Chủ tịch UBND cấp xã, phường, thị trấn không có thẩm quyền quyết định cho cán bộ, công chức thôi việc. 

    Hoàng Chung

    _- "Sống là mình"-_Yulyhy_

     
    Báo quản trị |