DanLuat 2015

Điều kiện thành lập công ty tư vấn Du học

Chủ đề   RSS   
  • #344413 14/09/2014

    Phuongvihd

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện thành lập công ty tư vấn Du học

    Hiện tại em là sinh viên năm thứ 4 của trường đại học tại Japan.sau khi em tốt nghiệp em có dự định về mở công ty tư vấn đưa du học sinh đi đi học tại Nhật Bản.Xin hỏi em phải cần những điêu kiện gì? Ví dụ như Làm thế nào để có giây phép kinh doanh cho hợp lý Thuế ra sao Em có thể mơ thêm các ngành nghề khác kèm theo như xuất khẩu lao động ko? Em xin cảm ơn
    Cập nhật bởi Phuongvihd ngày 14/09/2014 01:42:37 AM
     
    6434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374376   16/03/2015

    gakem
    gakem

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn, đối với những thắc mắc của bạn mình có ý kiến như sau:

    Hiện tại, theo quy định pháp luật thì tư vấn du học là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Trước hết bạn thành lập công ty theo quy định của luật Doanh nghiệp, bạn có thể tham khảo trình tự thủ tục thành lập doanh nghiệp tại các văn bản sau:

    - Luật doanh nghiệp 2005 (có hiệu lực thi hành đến ngày 30/6/2015 và sẽ được thay thế bang Luật doanh nghiệp 1014 có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/7/2015)

    - Nghị định số 102/2010/NĐ-CP ngày 01/10/2010 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp;

    - Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp;

    - Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/01/2013 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư;

    Sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, bạn thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn du học. Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 10 Quyết định 05/2013/QĐ-TTg ngày 15/1/2013 thì để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn du học, Tổ chức dịch vụ tư vấn du học phải có đủ các điều kiện sau:

    - Được thành lập theo quy định pháp luật;

    - Có trụ sở, cơ sở vật chất, thiết bị đáp ứng yêu cầu hoạt động cung cấp dịch vụ tư vấn du học;

    - Có đủ nguồn lực tài chính để bảo đảm giải quyết các trường hợp rủi ro; có tiền ký quỹ tối thiểu 500.000.000 đồng (năm trăm triệu đồng) tại ngân hàng thương mại;

    - Người đứng đầu tổ chức dịch vụ tư vấn du học và nhân viên trực tiếp tư vấn du học phải có trình độ đại học trở lên, thông thạo ít nhất một ngoại ngữ, có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học do Bộ Giáo dục và Đào tạo cấp.

    Đối với ngành nghề xuất khẩu lao động như bạn đề cập thì Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngòai theo hợp đồng quy định hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 8 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngòai theo hợp đồng thì để Công ty mà bạn thành lập được phép hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài thì phải có vốn pháp định theo quy định của Chính phủ và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy phép hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài.

    Căn cứ quy định tại điều 9 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoải theo hợp đồng thì để được cấp Giấy phép hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, công ty của bạn phải  có đủ các điều kiện sau đây:

    - Có đề án hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    - Có bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết cho người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp doanh nghiệp lần đầu tham gia hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài thì phải có phương án tổ chức bộ máy chuyên trách để bồi dưỡng kiến thức cần thiết và hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    - Người lãnh đạo điều hành hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài phải có trình độ từ đại học trở lên, có ít nhất ba năm kinh nghiệm trong lĩnh vực đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài hoặc hoạt động trong lĩnh vực hợp tác và quan hệ quốc tế;

    - Có tiền ký quỹ theo quy định của Chính phủ (Mức tiền ký quỹ theo quy định hiện hành là 1 tỷ đồng)

    Như vậy, nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định pháp luật nêu trên thì Công ty bạn thành lập có thể hoạt động các ngành nghề mà bạn đề cập.

    Đối với vấn đề thuế, sau khi thành lập doanh nghiệp thì doanh nghiệp của bạn phải thực hiện các nghĩa vụ kê khai và nộp các loại thuế theo quy định của pháp luật hiện hành như thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập cá nhân đối với người lao động, thuế GTGT, thuế môn bài, ...

    Cập nhật bởi gakem ngày 16/03/2015 09:00:18 SA

    Phạm Thị Thỏa - thoapham@saigon-asialaw.com

    SAIGON ASIA LAW COMPANY - http://saigon-asialaw.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-