Điều kiện tham gia BHXH bắt buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #568885 10/03/2021

    Điều kiện tham gia BHXH bắt buộc?

    Xin chào luật sư. Tôi có vấn đề cần luật sư tư vấn như sau 

    Công ty tôi làm bên lĩnh vực may mặc xuất khẩu. có số lượng công nhân khá đông. Vậy có hai vấn đề như sau:

    1. Công nhân được nhận vào làm chưa đủ 1 tháng thì có phải đóng BHXH bắt buộc không?

    Ví dụ:họ vào làm từ giữa tháng 1, thì sang tháng 2 mới bắt đầu đóng BHXH cho họ có đúng không?

    2. Công ty có nhận công nhân học việc và đào tạo, có hỗ trợ trả lương. (thấp hơn mức lương cơ bản theo vùng?. Vậy trường hợp này có phải tham gia BHXH bắt buộc không?

    Xin chân thành cảm ơn

     
    370 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongnguyen20788 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569760   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Vấn đề này anh xem Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cứ có hợp đồng lao động có thời hạn từ 01 tháng trở lên là bắt buộc phải đóng bảo hiểm.

    Công nhân học việc, đào tạo có thể chỉ có hợp đồng học nghề chứ chưa có hợp đồng lao động, do đó, không phải đóng bảo hiểm cho những đối tượng này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen20788 (08/04/2021)
  • #569875   31/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Căn cứ Khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia BHXH bắt buộc quy định:

    - Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Bên cạnh đó Khoản 2 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    - Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng BHXH, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

    Như vậy, theo quy định này thì nếu NLĐ làm việc dưới 1 tháng nhưng hưởng lương đủ 14 ngày trở lên thì phải đóng BHXH của tháng đó.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    phuongnguyen20788 (08/04/2021)