Điều kiện tách sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #424178 10/05/2016

    chumanhhung

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện tách sổ hộ khẩu

    Xin hỏi Luật sư:

    Con tôi sinh năm 1996, hiện đang du học ở nước ngoài (Phần Lan), hiện cháu có nguyện vọng và gia đình đồng ý cho cháu tách khỏi hộ khẩu chung với chúng tôi (vì chúng tôi có 2 con trai, cháu lớn đã tách hộ khẩu và ở chung căn nhà chúng tôi xây). Nếu cháu có hộ khẩu riêng thì sẽ rất thuận lợi để chúng tôi tiến hành thủ tục cho tặng căn nhà mà cả gia đình đang sống chung hiện nay.

    Xin hỏi tôi có thể tiến hành thủ tục tách khẩu cho con khi cháu đang du học ở nước ngoài không ? Nếu không thì căn cứ vào điều khoản nào của luật.

     

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    2961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427467   13/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Không có quy định cấm người đang du học tách khẩu, nhưng quy định phải có mặt tại địa phương để làm hồ sơ bạn nhé.

    Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Luật Cư trú 2006

     

     
    Báo quản trị |