DanLuat 2015

ĐIỀU KIỆN SA THẢI

Chủ đề   RSS   
  • #443858 14/12/2016

    ThanhVan_Huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐIỀU KIỆN SA THẢI

    Hiện công ty bên mình có 01 vướn mắc như sau:

    Nhân viên hợp đồng 01 năm- đã làm việc được 3 tháng nộp đơn xin thôi việc 01 tháng trước ngày nghỉ việc.

    Sau khi nhận đơn thôi việc của nhân viên này, giám đốc bên mình yêu cầu có thể nghỉ việc ngay.

    Trường hợp này, công ty liệu có phải bồi thường cho nhân viên theo trường hợp sai thải nhân viên?. \

    Vì theo luật thì nộp đơn thôi việc trước 01 tháng để bàn giao và nhận đủ lương, trợ cấp

    Những luật sư hoặc nhân sự lâu năm vui lòng giải đáp giúp mình nhé

    Mình xin chân thành cám ơn

     
    1947 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443870   14/12/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, 

    Theo điều 38 bộ luật lao động thì NSDLĐ khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải báo trước cho người lao động 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn. Nếu cty yêu cầu nhân viên đó nghỉ luôn thì phải thực hiện theo điều 42 luật này.

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.
    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.
    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.
    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Do vậy, để bảo đảm quyền lợi cho công ty thì công ty nên chấm dứt hợp đồng lao động sau 30 ngày để không phải chịu trách nhiệm theo điều 42 và còn được yêu cầu người lao động bồi thường nửa tháng tiền lương nếu không thuộc các TH được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. 

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.
    Cập nhật bởi ta.luatsaoviet ngày 15/12/2016 11:14:33 SA

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    ThanhVan_Huynh (14/12/2016)
  • #443872   14/12/2016

    ThanhVan_Huynh
    ThanhVan_Huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #443883   14/12/2016

    ThanhVan_Huynh
    ThanhVan_Huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư,

    Tôi vẫn còn có 01 thắc mắc muốn được giải đáp cũng trong trường hợp trên

    Việc nhân viên đã nộp đơn thôi việc trước sau đó công ty thông báo nghỉ ngay ngày hôm sau có ảnh hướng tới mức bồi thường cho nhân viên Theo điều 38 bộ luật lao động _ "ít nhất 02 tháng tiền lương". Hay công ty chỉ cần bồi thường nhân viên từ ngày cty thông báo nghỉ việc đến ngày nhân viên đã trình đơn nghỉ chính thức nghỉ

    Các chính sách hỗ trợ ( ăn trưa, xăng xe,...) có được thanh toán theo lương hay chỉ mức lương căn bản vậy ạ

     

    Cám ơn luật sư rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #443959   16/12/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn,

    Nếu cty bắt nlđ nghỉ luôn ngày hôm sau mà không được sự đồng ý của nlđ (kiểu như thỏa thuận về nghỉ việc không cần thời hạn báo trước) thì sẽ thuộc TH chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật nên sẽ phải bồi thường theo khoản 1, 2 và 5 điều 42 ở trên. 

    Còn về vấn đề phụ cấp, đây là phần hỗ trợ của công ty khi nhân viên đi làm. Họ không đi làm thì không cần phải hỗ trợ. cty sẽ bồi thường theo mức lương đã ký trong HĐLĐ.

    Trên đây là ý kiến của tôi.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #443963   16/12/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    ThanhVan_Huynh viết:

    Hiện công ty bên mình có 01 vướn mắc như sau:

    Nhân viên hợp đồng 01 năm- đã làm việc được 3 tháng nộp đơn xin thôi việc 01 tháng trước ngày nghỉ việc.

    Sau khi nhận đơn thôi việc của nhân viên này, giám đốc bên mình yêu cầu có thể nghỉ việc ngay.

    Trường hợp này, công ty liệu có phải bồi thường cho nhân viên theo trường hợp sai thải nhân viên?. \

    Vì theo luật thì nộp đơn thôi việc trước 01 tháng để bàn giao và nhận đủ lương, trợ cấp

    Những luật sư hoặc nhân sự lâu năm vui lòng giải đáp giúp mình nhé

    Mình xin chân thành cám ơn

    Chào bạn.

    NLĐ có HĐLĐ có thời hạn 1 năm thì chỉ được đon phương chấm dứt HĐLĐ khi có lý do chính đáng quy định tại điều 37 của BLLĐ.

    Do đó, việc người lao động xin nghi việc báo trước 1 tháng vẫn không đương nhiên được chấp nhận. Công ty có quyền thỏa thuận chỉ chấp nhận cho người lao động nghĩ nếu đồng ý nghĩ ngay, nếu không thì không chấp nhận cho NLĐ được nghĩ, nếu không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 điều 37.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (23/12/2016)

0 Thành viên đang online
-