DanLuat 2015

Điều kiện như thế nào để được nhận con nuôi.

Chủ đề   RSS   
  • #229386 26/11/2012

    buigiabaoviet
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2009
    Tổng số bài viết (197)
    Số điểm: 2774
    Cảm ơn: 92
    Được cảm ơn 176 lần


    Điều kiện như thế nào để được nhận con nuôi.

    Làm nghề tư vấn BHNT tôi thường tiếp cận nhiều khách hàng. Được nghe k/h tâm sự nhiều viêc.. nào là hôn nhân gia đình, tranh chấp đất đai, nợ thiếu khó đòi... Việc gì biết thì tôi chia sẻ có việc tôi cũng thắc mắc theo!. Hôm nay, tôi gặp khách hàng tâm sự là đang gặp trở ngại về việc nhận con nuôi ( hai vợ chồng nầy đã có con).

    Tôi được xem một xắp hồ sơ đầy đủ thủ tục, có hình ảnh cả 2 vợ chồng dán trên hồ sơ...nhưng không được chấp thuận với lý do:Tuổi của đứa bé so với tuổi của mẹ nuôi thì lúc bé ra đời mẹ nuôi chưa đủ 18 tuổi ( Mẹ nuôi nay 29t, con nhận nuôi 12 tuổi) Và khách hàng tôi còn bị chất vấn: " Ý đồ gì nhận con nuôi ???"  (!!!) Tôi cũng khó hiễu tại sao nhận nuôi con mà khó thế?...

    Xin các Luật Sư cho biết Luật pháp quy định thế nào về điều kiện đủ để được nhận con nuôi?

    Email: buigiabaoviet@gmail.com

    DĐ: 01689.612.479

     
    8573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229403   26/11/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Cháu chào Cô ạ!

    Cháu không biết là cô định hỏi thật hay không, hi hi :) 

    Cháu xin trích dẫn căn cứ pháp lý, căn cứ Luật Nuôi con nuôi năm 2010

     

    Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi 

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi: 

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em. 

    3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này. 

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 26/11/2012 09:49:36 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (27/11/2012)
  • #229475   27/11/2012

    buigiabaoviet
    buigiabaoviet
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2009
    Tổng số bài viết (197)
    Số điểm: 2774
    Cảm ơn: 92
    Được cảm ơn 176 lần


    Cám ơn Khắc Duy đã trả lời cho cô biết. Điều cô hỏi là có thật, theo Luật Khắc Duy nêu thì trường hợp của k/h nầy bị vướn ở mục b: về độ tuổi. Cô cứ  nghĩ việc xin nuôi con thì chỉ cần 2 bên thỏa thuận đồng ý là được. Thì ra việc gì cũng có Luật quy định rõ ràng...

    Trong Điều 14 nầy ở khoản 3 có nói đến việc cô, cậu, dì, chú, bác ruột được nhận cháu làm con nuôi... Trường hợp của k/h cô thì lại là anh em dì nhận con nuôi. Thật ra cũng có "ý đồ": sau khi bà ngoại của cháu 12t chết thì người chị của bà ngoại cháu  đang ở bên Mỹ muốn bão lãnh cháu qua. Do đó đã bảo đứa con ở VN nhận cháu ấy làm con nuôi để bão lãnh đi cùng!

    Tóm lại, theo Luật thì việc nầy không thể được rồi!!!

    Cám ơn Khắc Duy nhiều nhé.

    Cập nhật bởi buigiabaoviet ngày 27/11/2012 09:53:37 SA Cập nhật bởi buigiabaoviet ngày 27/11/2012 09:50:33 SA bổ sung từ

    Email: buigiabaoviet@gmail.com

    DĐ: 01689.612.479

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buigiabaoviet vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (27/11/2012)