ĐIỀU KIỆN NHẬP KHẨU TẠI TP HCM

Chủ đề   RSS   
  • #207355 15/08/2012

    svyentruong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐIỀU KIỆN NHẬP KHẨU TẠI TP HCM

    Chào luật sư. em hiện đang là sinh viên học tại tp hcm, em đã đăng ký kt3 tại nhà chú ruột tại phường Linh Trung, quận Thủ Đức. Trong sổ tạm trú ghi ngày em chuyển tới nhà chú là 09.8.2011, ngày em đăng ký cấp sổ tạm trú là 14.12.2012. Để nhập khẩu ngay bay giờ thì kt3 của em đã đủ thời gian 1 năm theo quy định chưa?
    Em đăng ký tạm trú tại nhà chú ruột nhưng em không sống tại đó mà thuê trọ bên ngoài được gần 3 năm nay( cũng ở ngay tại phường Linh Trung).
    Nếu được chú ruột đồng ý cho nhập khẩu, nhà chú em đã có sổ hồng thì trường hợp của em có được nhập khẩu không? Và trong hồ sơ xin nhập khẩu cần có những giấy tờ gì khác?
    Em xin cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi svyentruong ngày 15/08/2012 12:55:23 CH Cập nhật bởi svyentruong ngày 15/08/2012 12:50:18 CH
     
    6469 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207557   16/08/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


     

    Bạn tham khảo Điều 20 luật cư trú 2006. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản. 
     

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869