DanLuat 2015

Điều kiện nhập khẩu hàng hóa

Chủ đề   RSS   
  • #291367 14/10/2013

    duyhien085

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện nhập khẩu hàng hóa

    Xin chào Luật sư,

    Tôi có câu hỏi xin nhờ Luật sư giải đáp như sau:

    Công ty tôi đang kinh doanh trong lĩnh vực dịch vụ BĐS và ủy thác XNK (DN trong nước)

    Hiện tại có khách hàng ký hợp đồng yêu cầu Công ty nhập khẩu thay họ túi xách đựng laptop và các linh kiện, thiết bị của máy vi tính. Như vậy theo Giấy CNĐKKD đã được cấp thì Công ty tôi có thể nhập khẩu hàng hóa này không? hay Công ty phải đăng ký bổ sung ngành nghề phù hợp.

    Vì căn cứ điểm 1 mục I Thông tư 04/2006/TT-BTM ngày 06/04/2006 hướng dẫn một số nội dung cụ thể để thực hiện Nghị định số 12/2006/NĐ-CP nêu trên của Chính phủ quy định Thương nhân không có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài được xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập tái xuất, tạm xuất tái nhập, chuyển khẩu, gia công, đại lý mua, bán hàng hóa theo quy định và trong phạm vi Nghị định số 12/2006/NĐ-CP không phụ thuộc vào ngành hàng, ngành nghề ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Nếu căn cứ theo quy định trên thì Công ty tôi có thể trực tiếp NK các loại hàng hóa trên phải không?

    Cám ơn Luật sư.

     
    8078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294418   30/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Căn cứ Điều 2 Chương I Thông tư  14/2011/TT-BTTTT ngày 07/06/2011  quy định chi tiết thi hành Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ đối với hàng hóa thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Thông tin và Truyền thông, theo đó, mặt hàng máy vi tính xách tay, mới 100% không thuộc Danh mục hàng hóa phải xin giấy phép của Bộ Thông tin và Truyền thông khi nhập khẩu.
     
    Tuy nhiên, cũng tại Điều 2 có quy định như sau:
    Các hàng hóa khác thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Thông tin và Truyền thông không thuộc diện cấm nhập khẩu và không thuộc danh mục quy định tại Phụ lục I, Phụ lục II của Thông tư này được nhập khẩu không cần giấy phép của Bộ Thông tin và Truyền thông, nhưng phải thực hiện quy định về chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy theo quy định hiện hành.
    - Căn cứ Danh mục sản phẩm chuyên ngành công nghệ thông tin và truyền thông bắt buộc phải công bố hợp quy kèm theo Thông tư số 08-2009-TT-BTTTT ngày 24/03/2009 của Bộ Thông tin và Truyền thông thì mặt hàng “máy tính xách tay” phải công bố hợp quy khi nhập khẩu.
    Do đó, theo các quy định trên, khi nhập khẩu máy tính xách tay, ngoài việc phải xin giấy phép nhập khẩu tự động của Bộ Công thương, công ty nên liên hệ với Bộ Thông tin và Truyền thông để thực hiện về chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy đối với “máy tính xách tay”nhập khẩu theo quy định, không phải xin giấy phép nhập khẩu.
     
    Như vậy cả 4 sản phẩm trên phải công bố hợp quy nha bạn, mà bạn nhập linh kiện điện tử là những gì?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    duyhien085 (21/11/2013)
  • #294702   01/11/2013

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Lưu ý: Thông tư 08/2009 hết hiệu lực rồi bạn nhé. Được thay thế bằng TT số 31/2011/TT-BTTTT ngày 31/10/2011

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    duyhien085 (21/11/2013)
  • #298451   21/11/2013

    duyhien085
    duyhien085

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn,

    Thiết bị điện tử mà bên Công ty dự định nhập là  "tay cầm để chơi game" (một thiết bị được kết nối với tất cả máy game) như lô hàng này có thuộc diện lô hàng bắt buộc xin ý kiến của Bộ Thông tin và Truyền thông không? nếu có thì thủ tục như thế nào?
    Chân thành cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-