Điều kiện nhận trợ cấp thôi việc?

Chủ đề   RSS   
  • #539657 28/02/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 13250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Điều kiện nhận trợ cấp thôi việc?

    Xin hỏi đến tuổi nghĩ hưu, nhưng tôi còn thiếu 2 năm 4 tháng đóng bảo hiểm xã hội, như thế khi hết hạn hợp đồng với cơ quan tôi có nhận được trợ cấp thôi việc hay không?

     
    633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539673   28/02/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9319
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Trợ cấp thất nghiệp là do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả, công ty chi trả trợ cấp thôi việc anh nhé.

    Về trợ cấp thôi việc anh tham khảo tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

    Nếu thuộc trường hợp trên và đủ điều kiện, thời gian hưởng thì được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Trường hợp anh đã đủ tuổi nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì anh có thể có 02 lựa chọn là hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 hoặc đóng thêm 2 năm, 04 tháng BHXH tự nguyện đủ số năm đóng để hưởng lương hưu anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #544658   29/04/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Việc hưởng trợ cấp thôi việc anh căn cứ theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2012 bạn nhé. Trường hợp anh hết hạn hợp đồng và đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên cho người sử dụng lao động từ 12 tháng trở lên thì được hưởng trợ cấp thôi việc. Anh đủ điều kiện hưởng nhưng anh phải xem thêm là thời gian anh làm việc để tính trợ cấp là bao nhiêu. Nếu thời gian bằng 0 thì mặc dù anh đủ điều kiện hưởng nhưng mức hưởng sẽ là 0 đồng anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |