điều kiện nhận con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #212778 10/09/2012

    uoimuoimuoi

    Female
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    điều kiện nhận con nuôi

     cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi thì cần có những điều kiện gì ?

    các anh chị giúp em?

     
    5955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212783   10/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Nếu cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi thì người con nuôi này phải không quá 18 tuổi, và phải được cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của người con này đồng ý, nếu người con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải được cả người con đó đồng ý
     
    Báo quản trị |  
  • #212784   10/09/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2701)
    Số điểm: 19464
    Cảm ơn: 889
    Được cảm ơn 1046 lần
    SMod

    Điều 14 Luật con nuôi năm 2010 quy định Điều kiện đối với người nhận con nuôi:

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    Cũng theo quy định tại khoản 3 của điều này thì cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi không áp dụng quy định ở điểm b, c trên.

     

    -

     
    Báo quản trị |  
  • #212791   10/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3546 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bổ sung thêm tý nhé.

    Điều 8 Luật nuôi con nuôi quy định:

    Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

    Như vậy, việc cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi ngoài các điều kiện quy định tại Điều 14 mà bạn  đã trích dẫn ở trên, thì còn cần phải có thêm các điều kiện sau:

    + Người con riêng đó chưa là con nuôi của ai.

    + Người con riêng phải dưới 18 tuổi.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    leanhthu (10/09/2012) Xmen-8711 (11/09/2012)
  • #212876   11/09/2012

    uoimuoimuoi
    uoimuoimuoi

    Female
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám on nhiều .!

    Nhưng theo em thì điều kiện để cha dượng nhận con riêng của vợ kế làm con nuôi là

    Theo điều 14 (luật nuôi con nuôi) thì theo khoản 3

       _có năng lực hành vi dân sự đầy đủ

      _có tư cách đạo đức tốt

      _ không là những người không được nhận con nuôi

    không biết đúng không?

    Anh chị cho em xin ý kiến nha!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #212985   11/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Bạn hãy đọc tất cả các bài trả lời bên trên sẽ có câu trả lời thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #514192   24/02/2019

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo quy định hiện hành thì người nhận nuôi phải có đầy đủ năng lực hành vi dân sự và hơn con nuôi 20 tuổi trở lên, đối với con nuôi luật yêu cầu dưới 16 tuổi. Trường hợp cha dượng định cư ở nước ngoài hoặc có thường trú ở nước ngoài nhận con riêng của vợ là người Việt Nam làm con nuôi thì ngoài các các điều kiện nêu trên còn phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú.

     
    Báo quản trị |  
  • #521288   21/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi

    Liên quan đến việc nhận nuôi con nuôi thì Thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi được quy định như sau:
     
    Theo quy định tại Điều 9 của Luật Nuôi con nuôi, được quy định cụ thể tại Điều 2 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21/3/2011 của Chính phủ, thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi trong nước thuộc UBND cấp xã, nơi thường trú của người được nhận làm con nuôi thực hiện.
     
    Trường hợp cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi hoặc có sự thỏa thuận giữa người nhận con nuôi với cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của trẻ em được nhận làm con nuôi, thì UBND cấp xã thường trú của người nhận con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi.
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/06/2019)