DanLuat 2015

điều kiện lấy chồng công an

Chủ đề   RSS   
  • #292297 19/10/2013

    chocopice

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    điều kiện lấy chồng công an

    Chào luật sư.

    Em có 1 thắc mắc mong luật sư tư vấn.

    Bạn trai em làm công an và chúng em cũng đang dự định tổ chức đám cưới trong thời gian tới.

    Nhưng hiện tại chị gái ruột của em đang thụ án treo với thời gian là 24 tháng ; thời gian thử thách 36 tháng do mắc tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản của người khác.

    Gia đình em 3 đời không có ai chống phá cách mạng ; anh rể em cũng làm công an nên trước khi cưới chị gái em cũng đã xác minh lý lịch thành công.

    Vậy xin luật sư cho em biết liệu việc chị em đang thụ lý án như vậy có ảnh hưởng gì đến chuyện kết hôn của em không.

    Nếu có thì với thời gian thi hành án như vậy thì bao lâu nữa em mới được kết hôn với bạn trai em đang công tác trong ngành?

    Mong nhận được sự tư vấn sớm của luật sư.

    Em xin chân thành cảm ơn.

     

     
    7553 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292313   19/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13387)
    Số điểm: 92441
    Cảm ơn: 3019
    Được cảm ơn 4648 lần
    SMod

    Bạn ơi, nói anh công an đó hỏi tổ chức của ảnh đi, quy định của ngành công an không được phổ biến cho dân thường

     
    Báo quản trị |  
  • #292326   19/10/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97210
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4069 lần


    Theo Luật hôn nhân và gia đình 2000 thì thỏa điều 9 và không thuộc trường hợp cấm tại điều 10 thì được kết hôn thôi.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-