Điều kiện lập cty kiến trúc và tư vấn kỹ thuật?

Chủ đề   RSS   
  • #59765 06/09/2010

    letieulong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện lập cty kiến trúc và tư vấn kỹ thuật?


    Tôi đã lên đăng ký thành lập CT TNHH 1 thành viên nhưng họ giải thích mình cũng chưa hiểu rõ lắm-mong luật sư chỉ giúp như sau:

    Tôi đăng ký là: "Hoạt động kiến trúc và tư vấn kỹ thuật có liên quan-mã ngành 7110" ( vì họ nói là chỉ được phép ghi 1 mã ngành nghề cấp 4 ,mình có gi cấp 5 thì bị gạch rồi).thì bây giờ cần những loại chứng chỉ hành nghề gì để đủ điều kiện đăng ký-mong luật sư chỉ rõ vì mình đọc mà chẳng biết thế nào là đủ nữa .

    Hiện tại tôi đã có :
    01-chứng chỉ tư vấn thiết kế công trình
    02-chứng chỉ tu vấn thiết kế quy hoạch
    03-chứng chỉ giám sát

    Vậy mong luật sư bổ sung giúp những chứng chỉ còn thiếu giúp-rất trân thành cảm ơn.
     
    24870 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60109   09/09/2010

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Về cách ghi mã ngành nghề đang ký kinh doanh được quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 43/2010/NĐ–CP ngày 15/04/2010 như sau: “Ngành, nghề kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được ghi và mã hóa theo ngành cấp bốn trong Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam, trừ những ngành, nghề cấm kinh doanh.

    Nội dung cụ thể của các phân ngành trong ngành kinh tế cấp bốn được thực hiện theo Quy định về nội dung hệ thống ngành kinh tế Việt Nam do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành...”.

    Do đó việc chuyên viên yêu cầu bạn phải ghi mã ngành đăng ký kinh doanh theo mã ngành cấp 4 là hoàn toàn đúng theo quy định của pháp luật. Vì bạn kinh doanh ngành nghề là “ Hoạt động kiến trúc và tư vấn kỹ thuật có liên quan – mã ngành 7110” là một trong những ngành nghề kinh doanh yêu cầu cần có chứng chỉ hành nghề.

    Theo danh sách ngành nghề kinh doanh cần có chứng chỉ hành nghề ,những ngành thuộc lĩnh vực xây dựng cụ thể: Kinh doanh dịch vụ thiết kế quy họach xây dựng, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng thì trước khi đăng ký kinh doanh những người giữ chức danh quản lý công ty cần có chứng chỉnh hành nghề về lĩnh vực đó theo Luật Xây dựng.

    Vì bạn đăng ký kinh doanh có mã ngành 71103 – Hoạt động thăm dò địa chất, nguồn nước nên bạn còn thiếu chứng chỉ về khảo sát xây dựng.

    Trân trọng!

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60151   09/09/2010

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Đăng ký theo chứng chỉ thì không cần điền vào mục mã ngành chổ đó để trống. Vd: đối với chứng chỉ giám sát thì bạn ghi nguyên văn chổ " được phép hành nghề hoạt động xây dựng: Giám sát thi công công trình dân dụng và công nghiệp" (ghi chổ mình in đậm thôi nha)chứng chỉ bạn là giám sát gì thì ghi y chang vậy vào.

    Mình chưa thấy chứng chỉ tư vấn thiết kế bao giờ chỉ thấy chứng chỉ: thiết kế kết cấu công trình xây dựng dân dụng và công nghiệp hay thiết kế xây dựng ...gì gì thôi, bạn có thể cho mình biết chứng chỉ tư vấn của bạn nội dung được phép hành nghề là gì để mình biết thêm nhiều loại chứng chỉ bên xây dựng.

    Còn đối với ngành : Hoạt động kiến trúc và tư vấn kỹ thuật có liên quan - mã ngành 7110 bạn cứ ghi như vậy là sở KH cấp giấy phép đăng ký thôi còn muốn hoạt động được thì ... hơi bị mệt vì bạn phải xin thêm giấy đăng ký hoạt động nữa.

    Chẳng hạn như Hoạt động đo đạt bản đồ (thuộc mã ngành 7110 ) bạn phải xin giấy phép do cục đo đạt và bản đồ của bộ tài nguyên môi trường cấp (Xin tại sở tài nguyên môi trường nơi bạn đặt trụ sở) và phải đáp ứng đủ điều kiện về nhân sự đã có kinh nghiệm làm ở lĩnh vực này 3 năm cũng như trang thiết bị máy móc.

    Theo như mình thấy thì những chứng chỉ mà bạn có hình như không liên quan đến lĩnh vực kiến trúc này mà nó thiên về bên xây dựng thì đúng hơn. Bạn nên nghiên cứu kỹ quyết định 337/QĐ-BKH coi phải đây là ngành mình cần hoạt động không nha.

    Chúc bạn thành công

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  
  • #62027   24/09/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Chào bạn!

    Để được bổ sung ngành nghề trên bạn cần có chứng chỉ thiết kế (kiến trúc hoặc kết cấu đều được) và có chứng chỉ giám sát nữa thì càng tốt.

    Đối với vấn đề ghi mã ngành nghề như bạn nói ghi mã cấp 4 là chuẩn rồi, tuy nhiên, đây là ngành nghề có điều kiện (điều kiện về năng lực cá nhân là điều kiện trước không phải điều kiện sau như bạn bich.nguyen nghĩ đâu), do vậy khi đăng ký bạn cần thêm cụm từ trong ngoặc đơn là "(chỉ hoạt động trong phạm vi chứng chỉ) là được.

    Nếu có nhu cầu được tư vấn hồ sơ cụ thể hơn bạn có thể liên hệ với tôi

    Chúc bạn thành công! 

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net