DanLuat 2015

Điều kiện làm trưởng văn phòng đại diện nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #377752 06/04/2015

    Điều kiện làm trưởng văn phòng đại diện nước ngoài

    Em chào các anh chị Luật sư và mọi người.

     

    Mọi người cho em hỏi, điều kiện để làm trưởng văn phòng đại diện nước ngoài là gì?

    Em nghe nói trưởng văn phòng đại diện nước ngoài phải là cá nhân cư trú. Em không rõ qui định này là ở đâu.

     

    Em cám ơn mọi người nhiều.

     
    10696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378896   13/04/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Mình thì không thấy quy định nà ovề việc như bạn nói cả

    Chỉ riêng tại thì có nhắc đến việc Trưởng VPĐD về việc xin cấp giấy phép lao động thôi.

    Theo quy định tại điểm h, khoản 1, Điều 9 Nghị định số 34/2008/NĐ-CP ngày 25/3/2008 của Chính phủ và Nghị định số 46/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ thì người nước ngoài là Trưởng Văn phòng đại diện của tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam không phải cấp giấy phép lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    tuanca0810 (17/04/2015)
  • #379454   16/04/2015

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    harylupl viết:

    Mình thì không thấy quy định nà ovề việc như bạn nói cả

    Chỉ riêng tại thì có nhắc đến việc Trưởng VPĐD về việc xin cấp giấy phép lao động thôi.

    Theo quy định tại điểm h, khoản 1, Điều 9 Nghị định số 34/2008/NĐ-CP ngày 25/3/2008 của Chính phủ và Nghị định số 46/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ thì người nước ngoài là Trưởng Văn phòng đại diện của tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam không phải cấp giấy phép lao động.

    2 văn bản bạn đề cập đã hết hiệu lực. Để kiểm tra xem các trường hợp không phải cấp Giấy phép lao động, bạn có thể tham khảo thêm trong Nghị định 102/2013 và Thông tư 41/2014/TT-BCT

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    tuanca0810 (17/04/2015)
  • #379453   16/04/2015

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    tuanca0810 viết:

    Em chào các anh chị Luật sư và mọi người.

     

    Mọi người cho em hỏi, điều kiện để làm trưởng văn phòng đại diện nước ngoài là gì?

    Em nghe nói trưởng văn phòng đại diện nước ngoài phải là cá nhân cư trú. Em không rõ qui định này là ở đâu.

     

    Em cám ơn mọi người nhiều.

    Hehe trúng tủ.

    Mình đang là trưởng Văn phòng đại diện của TN nước ngoài nè bạn :D. Người ta thuê mình đảm nhiệm chức vụ này rồi lo cho VPĐD từ A-Z luôn: từ việc thành lập, điều hành hoạt động.

    Không có điều khoản nào của luật bắt buộc Trưởng văn phòng đại diện nước ngoài phải là cá nhân cư trú như bạn nói đâu.

    Về điều kiện của người làm Trưởng VPDD, bạn có thể tham khảo điều luật sau trong Nghị định 72/2006; Thông tư 11/2006/TT-BTM

    Điều 20. Quyền, nghĩa vụ của Văn phòng đại diện và người đứng đầu Văn phòng đại diện

    Văn phòng đại diện, người đứng đầu Văn phòng đại diện thực hiện các quyền và nghĩa vụ theo quy định của Luật Thương mại và các quy định sau:
    1. Văn phòng đại diện không được thực hiện chức năng làm đại diện cho thương nhân khác, không được cho thuê lại trụ sở Văn phòng đại diện.
    2. Người đứng đầu Văn phòng đại diện của một thương nhân nước ngoài không được kiêm nhiệm các chức vụ sau:
    a) Người đứng đầu Chi nhánh tại Việt Nam;
    b) Người đại diện theo pháp luật của thương nhân nước ngoài để ký kết hợp đồng mà không cần uỷ quyền bằng văn bản của thương nhân nước ngoài;
    c) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp được thành lập theo pháp luật Việt Nam.
    3. Trong trường hợp thương nhân nước ngoài ủy quyền cho người đứng đầu Văn phòng đại diện giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết thì phải thực hiện việc ủy quyền bằng văn bản cho từng lần giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết.
     
    Về
     

     

     

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    tuanca0810 (17/04/2015)
  • #379510   17/04/2015

    Em cám ơn anh Tuấn và mọi người nhiều :)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-