Điều kiện làm sổ hộ khẩu thường trú thành phố

Chủ đề   RSS   
  • #516180 31/03/2019

    Điều kiện làm sổ hộ khẩu thường trú thành phố

    Trường hợp mua lại một căn chung cư qua tay người khác, có hợp đồng mua bán nhưng chưa có sổ hồng. Người mua đều có hợp đồng lao động (vô thời hạn). Vậy có thể làm sổ hộ khẩu thường trú được không ạ? Cảm ơn mọi người.

     
    623 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516191   31/03/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1098)
    Số điểm: 10488
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú 2006, sửa đổi bổ sung 2013:
    "Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 
    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; "

    - Và Khoản 1 Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP:
    "Điều 6. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp
    1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
    a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
    ...
    - Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;
    ..."
    Như vậy, bạn có thể xuất trình Hợp đồng mua bán căn hộ hoặc xác nhận đã bàn giao căn hộ khi đăng ký thường trú. Ngoài ra bạn cần thỏa mãn về điều kiện thời gian tạm trú như Điều 20 nêu trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #516239   31/03/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 3431
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú sửa đối 2013 quy định về Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:
     
    "Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
     
    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;"
     
    Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP thì  Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:
    "- Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;"
     
    Như vậy, bạn có thể xuất trình Hợp đồng mua bán căn hộ hoặc xác nhận đã bàn giao căn hộ khi đăng ký thường trú.
     
    Báo quản trị |