DanLuat 2015

Điều kiện là trưởng ban kiểm soát

Chủ đề   RSS   
  • #96147 19/04/2011

    ngocminh91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều kiện là trưởng ban kiểm soát

    Xin chào luật sư ! Xin luật sư cho hỏi :

    Công ty tôi là công ty CP mà nhà nước ( Tổng cty) giữ 65% .Điều lệ công ty cổ phần của tôi quy định trưởng ban kiểm soát phải là cổ đông sỏ hữu. Nhưng khi làm công tác chuẩn bị đại hội cổ đông và đã chốt danh sách cổ đông và gửi giấy mời họp thì sảy ra :

    + Chủ tịch HĐQT Tổng công ty ra quyết định ủy quyền 5% CP của Tổng cty cho anh A ở công ty tôi và giởi thiệu anh A làm trưởng ban kiểm soát. Đồng thời chấp thuận ông B (đang là trưởng ban kiểm soát cũ) thôi là trưởng ban Kiểm soát ( có hiệu lực từ ngày ký) trước đại hội cổ đông 15 ngày. Tại thời điểm này anh A và ông B đều là nhân viên của các công ty trong Tổng cty và

    - Anh A hiện vẫn đang là Chánh văn phòng công ty tôi ( chức danh quản lý)

    - Khi chốt danh sách đại hội cổ đông của công ty anh A không phải là cổ đông.

    Xin hỏi luật sư :

    1/ Anh A có đủ điều kiện là trưởng ban KS ko? (Vì chắc chắn đại hội anh A sẽ trúng vì Tổng cty giữ 65% CP và đã chỉ đạo là anh A)

    2/ Nếu Trước khi Đại hội, Giám đốc cty tôi quyết định anh A không là Chánh văn phòng nữa, làm nhân viên để đúng theo điều 122 luật doanh nghiệp thì anh A có đủ điều kiện là trưởng ban KS không?

    3/ Khi đã hết làm Chánh văn phòng, nhưng anh A không là cổ đông nên anh A đã lên sàn mua ngay 100CP ( mua sau khi chốt danh sách cổ dông đã lâu). và điều này được HĐQT cty bật đèn xanh làm cam kết bổ sung cổ phiếu sau. Như vậy anh A có đủ điều kiện là trưởng ban KS không?

    4/ Quyết định của chủ tịch HĐQT Tổng cty ban hành có sai về quy phạm pháp luật không khi mà chưa đại hội cổ đông lại ra quyết định ông B thôi không làm trưởng ban kiểm soát nữa và có hiệu lực kể từ ngày ký quyết định ( ngày ký trươc đại hội cổ đông 15 ngày)

    Xin trân trọng cám ơn luật sư.
     
    11243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96757   20/04/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3140)
    Số điểm: 20424
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo chỗ tôi biết thì pháp luật không điều chỉnh chi tiết đến trường hợp cụ thể như bạn nêu. Như vậy, bạn nên nghiên cứu lại lần nữa xem việc đó có vi phạm điều lệ hoặc các quy định của công ty hay không.


    Nếu không vi phạm thì việc họ làm là rất khó để bắt bẻ. Ngoài ra, theo tôi nghĩ, không ai phản đối thì có lẽ cũng không cần thiết phải đi quá sâu vào vấn đề.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #97120   21/04/2011

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề bạn quan tâm xin có thêm một vài ý kiến như sau:

    1.Nếu điều lệ công ty quy định Trưởng Ban kiểm soát phải là cổ đông của công ty thì phải tuân thủ theo quy định đó.

    2. Chức danh chánh văn phòng, theo quy chế của công ty, nếu là chức danh quản lý thì không được làm thành viên Ban kiểm soát, trường hợp đã bị bãi nhiệm trước khi Đại hội cổ đông bầu Ban kiểm soát thì không vi phạm Điều 122 Luật Doanh nghiệp.

    3. Mua cổ phiếu của công ty sau khi chốt danh sách cổ đông thì không được hưởng các quyền của cổ đông trong kỳ họp ĐHCĐ đó, như: tham dự cuộc họp ĐHCĐ, biểu quyết, các quyền lợi mà ĐHCĐ quyết định...

    Tuy nhiên, việc đã mua cổ phiếu, dù trước hay sau ngày chốt danh sách cổ đông cũng vẫn được xem đã là cổ đông của công ty, và trường hợp cụ thể mà bạn nêu là mua để nhằm đáp ứng điều kiện làm Trưởng Ban kiểm soát thì do luật không quy định nên ý kiến cá nhân của tôi là hoàn toàn có thể được.

    4. Về nguyên tắc, Tổng cty không được quyền bãi nhiệm chức danh Trưởng Ban kiểm soát của công ty con (cty cổ phần). Ngay cả khi ĐHCĐ quyết định bãi nhiệm Trưởng Ban kiểm soát thì vẫn phải là Chủ tịch HĐQT của công ty con đó ký quyết định bãi nhiệm chứ không phải Tổng công ty (công ty mẹ).

    Tổng cty chỉ có quyền quyết định thay đổi người đại diện phần vốn góp của mình và tham gia ĐHCĐ của cty con với tư cách là cổ đông nắm quyền chi phối mà thôi.

    Trân trọng.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lengalawyer vì bài viết hữu ích
    ngocminh91 (25/04/2011) Maiphuong5 (25/04/2011)
  • #98504   25/04/2011

    ngocminh91
    ngocminh91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    1/ Cảm ơn Luật sư Nghị đã bớt thời gian để trả lời thắc mắc của tôi. Tuy nhiên câu trả lời của luật sư làm tôi thấy thất vọng, và cảm thấy luật sư trả lời quá qua loa, đại khái, trả lời cho có trả lời theo phép lịch sử tối thiểu. Nếu trả lời như luật sư thì tôi đã không phải hỏi, không cần phải tư vẫn Luật sư. Mong rằng Luật sư sẽ tư vấn cho những người khác cụ thể và chi tiết những điều họ thắc mắc hơn là cách trả lời nhạt nhẽo này. Kính !
    2/Nhận được phúc đáp của Luật sư Lê Nga tôi rất cám ơn và vui mừng. Luật sư đã trả lời được cụ thể thỏa đáng cho tôi từng vấn đề tôi thắc mắc. Một lần nữa trân trọng cám ơn Luật sư. Chúc Luật sư luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, thành công trên con đường đã trọn.
    Cập nhật bởi ngocminh91 ngày 25/04/2011 02:53:10 CH Cập nhật bởi ngocminh91 ngày 25/04/2011 02:46:42 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocminh91 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (25/04/2011)

0 Thành viên đang online
-