Điều kiện kết hôn với quân nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #554232 01/08/2020

    Điều kiện kết hôn với quân nhân?

    Tôi là quân nhân, hiện tôi định kết hôn, nhưng lai lịch ông của bạn gái tôi lại không tốt, tôi có đọc trên mạng rằng có thể xét lí lịch bạn gái trong 2 đời nếu có 1 hoặc nhiều người thân trong đảng, điều này có đúng không? và có được áp dụng đối với quân nhân không? và người thân trong đảng bao gồm những ai?

     
    233 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nenugods@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554280   02/08/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 1050
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 186 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    Nếu bạn thỏa điều kiện nêu trên thì được kết hôn.
     
    Tuy nhiên, vì người yêu của bạn là quân nhân, nên bạn cần báo cáo với đơn vị để được hướng dẫn cụ thể (đây là quy định nội bộ của ngành).

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com