DanLuat 2015

Điều kiện kết hôn với công an

Chủ đề   RSS   
  • #411071 25/12/2015

    nhanha098

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện kết hôn với công an

    Bố mẹ mình đã ly hôn,ông nội mình ngày trước từng là địa chủ. liệu mình có thể kết hôn với người làm trong ngành công an hay k?

     
    5507 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411753   30/12/2015

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, nghe đồn là công an kết hôn vẫn phải khai báo lý lịch 3 đời.

    Tuy nhiên khai báo là 1 chuyện, còn được phép hay không thì không rõ thế nào. Vấn đề này chỉ có công an biết thôi, dân thường không được biết.

    Do vậy bạn nói anh công an đó hỏi phòng tổ chức của cơ quan. Nếu họ nói được là được, mà không được thì ... chịu thôi.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #447807   24/02/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Đối với trường hợp của bạn, để có thể kết hôn với bạn trai làm ngành công an thì bạn cần đáp ứng đủ những điều kiện sau đây:

    Thứ nhất, theo quy định tại điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

    “Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân gia đình quy định các trường hợp cấm kết hôn như sau:

    “- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

    Thứ hai, Căn cứ theo quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân thì ngoài những điều kiện cơ bản nêu trên, để đáp ứng điều kiện kết hôn với chiến sĩ công an thì phải đáp ứng thêm các điều kiện khắt khe khác. Cụ thể như các trường hợp dưới đây sẽ không được kết hôn với công an:

    -“ Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của Pháp luật;

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

    - Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

    - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).”

    Bên cạnh đó, khi kết hôn trong ngành công an thì bạn cần tuân thủ về việc thẩm tra lý lịch 3 đời tình từ đời ông bà của bạn, cha mẹ bạn và bạn. Việc thẩm tra lý lịch này còn phụ thuộc vào phòng tổ chức cán bộ sẽ thẩm tra, xác minh người sẽ dự định cưới và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc.

    Thời gian thẩm tra, xác minh từ 2 đến 4 tháng, nếu không có gì trở ngại thì Phòng Tổ chức cán bộ sẽ gửi Thông báo cho phép xây dựng gia đình đến đơn vị công tác, lúc đó các bên mới tiến hành đăng ký kết hôn và tổ chức cưới.

    Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, ông nội bạn chỉ là địa chủ, không có trường hợp nào quy định về việc “có gia đình làm địa chủ thì không được kết hôn với công an” . Tuy nhiên, tùy vào việc thẩm tra nếu xác định được ông bạn là địa chủ và có làm tay sai cho giặc thì bạn không thể kết hôn với công an. Còn nếu xác minh ông bạn chỉ là địa chủ thì tùy vào cơ quan thẩm tra mà bạn có thể kết hôn với người trong ngành công an.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để bạn tham khảo thêm.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

     

    .

     

    Cập nhật bởi clevietkimlaw2 ngày 24/02/2017 03:09:06 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #482097   14/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Mình có vài thông tin như sau: 

    1. Điều kiện cơ bản để kết hôn với công an

    Cũng giống như thủ tục kết hôn thông thường, để kết hôn cần đáp ứng các quy định của pháp luật. Điều này được quy định tại điều 8, Luật hôn nhân gia đình 2014.

    - Nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên (có thể tham khảo nội dung của bài viết Cách tính tuổi đủ theo quy định pháp luật);

    - Việc kết hôn phải do 2 bên nam và nữ tự nguyện quyết định;

    - Hai bên đều phải không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    Việc kết hôn không được thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định của pháp luật.

    2. Căn cứ theo quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an, ngoài những điều kiện cơ bản nêu trên, để đáp ứng điều kiện kết hôn với chiến sĩ công an thì phải đáp ứng thêm các điều kiện khắt khe khác.

    Cụ thể như các trường hợp dưới đây thường sẽ không được kết hôn với công an.

    - Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền; 

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành;

    - Có gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

    - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch tại Việt Nam).

    Trường hợp ông nội bạn là địa chủ thì cần phải đợi bên tư pháp xác định rõ lý lịch xem ông nội bạn thuộc loại địa chủ nào.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #486582   08/03/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Mọi người cho mình hỏi, trường hợp anh công an đó đã nộp đơn cùng lý lịch với người chuẩn bị kết hôn, nhưng vì một vài lý do nào đó mà khi mọi thủ tục đã được duyệt, hoàn tất nhưng việc kết hôn đó vẫn chưa tiến hành được mà hoãn lại một thời gian. Vậy quyết định cho kết hôn đó bao lâu thì hết hiệu lực? Khi tiến tới kết hôn lần nữa thì vẫn phải tiến hành theo thủ tục như ban đầu phải không? Mong được giải đáp. trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #486621   09/03/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 11916
    Cảm ơn: 258
    Được cảm ơn 256 lần


    kimgam2708 viết:

    Mọi người cho mình hỏi, trường hợp anh công an đó đã nộp đơn cùng lý lịch với người chuẩn bị kết hôn, nhưng vì một vài lý do nào đó mà khi mọi thủ tục đã được duyệt, hoàn tất nhưng việc kết hôn đó vẫn chưa tiến hành được mà hoãn lại một thời gian. Vậy quyết định cho kết hôn đó bao lâu thì hết hiệu lực? Khi tiến tới kết hôn lần nữa thì vẫn phải tiến hành theo thủ tục như ban đầu phải không? Mong được giải đáp. trân trọng!

    Theo như thủ tục kết hôn mình biết thì:Người đang công tác trong ngành Công an nhân dân cần chú ý tuân thủ điều kiện kết hôn cơ bản của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 và thực hiện thủ tục theo quy trình sau:

    Chiến sỹ công an chủ động làm đơn tìm hiểu để kết hôn trong thời gian từ 03 đến 06 tháng tùy theo mức độ tình cảm của hai người;

    Tiếp theo chiến sỹ công an làm đơn xin kết hôn gồm 02 đơn. 1 đơn gửi thủ trưởng đơn vị, 1 đơn gửi phòng tổ chức cán bộ;

    Người dự định kết hôn với chiến sĩ công an làm đơn để kê khai lý lịch trong phạm vi 03 đời của mình;

    Phòng Tổ chức cán bộ có trách nhiệm tiến hành thẩm tra lý lịch, xác minh người mà chiến sỹ công an dự định kết hôn và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc.

    Thời gian tiến hành thẩm tra, xác minh lý lịch nói trên khoảng từ 2 đến 4 tháng.

    Sau khi thẩm định lý lịch, phòng tổ chức cán bộ ra quyết định có cho phép kết hôn hay không. Nếu đồng ý cho chiến sỹ công an đó kết hôn với người chiến sỹ đó dự định cưới thì Phòng tổ chức cán bộ gửi quyết định về đơn vị nơi chiến sỹ ấy công tác.

    Ngoài ra theo quy định tại thông tư 01/2008/TT-BTP,  sau khi đăng kí kết hôn người chiến sỹ công an nhân dân phải thông báo cho Thủ trưởng đơn vị biết.

    Như vậy theo như bạn hỏi thì thời hạn bao lâu để quyết định đó hết hiệu lực, thì theo cá nhân thì trường hợp 1, quyết định đó hết hiệu lực khi chiến sĩ công an lấy người trong dự định đã làm các thủ tục trên. Còn nếu như ko lấy mà tiến tới hôn nhân lần nữa với người khác thì chiến sĩ đó vẫn phải tiến hành làm các thủ tục như ban đầu. Và trước đó thì báo cáo với Thủ trưởng đơn vị và viết đơn xin hủy quyết định cho phép kết hôn trước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    kimgam2708 (09/03/2018)

0 Thành viên đang online
-