Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #473226 01/11/2017

    uatkimcuong73

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    Chào luật sư!

    Tôi tham gia bảo hiểm XH liên tục từ tháng 11/2014 đến hết tháng 9/2017. Tháng 10/2017, do chuyển công tác nên tôi không tham gia BHXH. Tháng 11/2017, tôi bắt đầu báo tăng BHXH tại đơn vị mới. Tuy nhiên, tháng 11/2017 tôi có thai được 01 tháng. Luật sư cho tôi hỏi, với quy định về 12 tháng tham gia BHXH trước khi sinh con của Luật Bảo hiểm XH năm 2014, tôi mất 01 tháng gián đoạn, như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Tôi xin cảm ơn Luật sư.

     
    3921 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473313   01/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi:

    + Lao động nữ khi sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    + Trường hợp đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, không kể việc bị gián đoạn hay không, nếu đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trở lên thì được hưởng chế độ thai sản. Trên đây là nội dung trả lời của tôi cho vấn đề bạn đang thắc mắc. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    uatkimcuong73 (02/11/2017)
  • #473392   02/11/2017

    uatkimcuong73
    uatkimcuong73

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Luật sư đã giải đáp giúp tôi. 

     
    Báo quản trị |  
  • #473642   04/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Đã được luật sư trả lời

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #473413   02/11/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 13 lần


    Được hưởng chế độ thai sản nếu đến thời điểm nghỉ sinh bạn đóng đủ 6 tháng BHXH trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ sinh 

    hanguyent1112@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;