DanLuat 2015

ĐIỀU KIỆN HƯỞNG CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU

Chủ đề   RSS   
  • #425481 25/05/2016

    ThanhMien2811

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐIỀU KIỆN HƯỞNG CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU

    Kính chào Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi. Doanh nghiệp của em có trường hợp NLĐ có giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH (Mẫu C65-HD) do cơ sở y tế cấp. Trong đó có ghi 12 ngày được nghỉ việc để chăm con ốm. Tuy nhiên, thực tế trong 12 ngày này, NLĐ không nghỉ việc, mà vẫn đi làm bình thường.

    Vậy trong trường hợp này, DN có phải trả lương cho người lao động và vẫn phải làm thủ tục để NLĐ được hưởng chế độ từ cơ quan BHXH không?

    Nếu DN không trả lương và chỉ làm thủ tục hưởng chế độ từ cơ quan BHXH hoặc DN trả lương mà không làm thủ tục hưởng chế độ từ cơ quan BHXH thì có được không? Và căn cứ pháp lý nào để DN có thể làm như vậy?

    Chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    1848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431514   22/07/2016

    totrang1510
    totrang1510

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 57
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Với trường hợp của bạn mình xin đưa ra ý kiến như sau:

    Theo khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì: "BHXH là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ BHXH."

    Và khoản 2 Điều 25 quy định Điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

    "Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền".

    Do đó, một trong những điều kiện để được hưởng chế độ ốm đau là phải nghỉ việc. Trong trường hợp này, vì NLĐ vẫn đi làm bình thường nên NLĐ chỉ được hưởng lương và không được hưởng trợ cấp ốm đau từ quỹ BHXH.

    Mong rằng ý kiến của tôi sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi totrang1510 ngày 22/07/2016 01:26:14 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #431521   22/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp này DN bạn phải trả lương ( do bạn đó đi làm thực tế => phát sinh ngày công tại DN ), mà không cần làm thủ tục hưởng chế độ con ốm từ cơ quan BHXH ( do bạn đó không nghỉ trên thực tế nên dù bạn có làm hồ sơ thì BHXH cũng không duyệt).

    Căn cứ theo Điều 25 Luật BHXH 2014 nhe.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-