Điều kiện hưởng chế độ hưu trí

Chủ đề   RSS   
  • #557050 31/08/2020

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1222)
    Số điểm: 11198
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Điều kiện hưởng chế độ hưu trí

    Hiện tại nhiều Doanh nghiệp đang có tình trạng người lao động (NLĐ) nằm trong độ tuổi chuẩn bị về hưu,. Có một vấn đề nhỏ đặt ra là:

    Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH được 18 năm và còn 02 năm nữa thì đến tuổi hưu, BHXH đóng đến lúc tuổi hưu được 20 năm thì trường hợp nghỉ đúng tuổi hưu được hưởng những khoản tiền nào?

    Nếu nghỉ trong năm nay thì được hưởng những khoản nào theo luật?

    Thoe mình, Điều kiện để người lao động được nghỉ hưu hưởng lương hưu hàng tháng là phải đủ tuổi nghỉ hưu và đủ 20 năm đóng BHXH căn cứ Điều 54 Luật BHXH 2014. Mức lương hưu thì tùy theo là lao động nam hay nữ mà có cách tính mức lương hưu khác nhau theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH 2014.

    Giả sử trường hợp nêu trên là lao động nam, tham gia BHXH 2 năm nữa thì đủ 20 năm đóng BHXH và đủ tuổi nghỉ hưu thì mức lương hưu hàng tháng là 51% mức bình quân tiền lương làm căn cứ đóng BHXH.

    Tiền lương làm căn cứ tính lương hưu: đối với lao động hưởng lương do người sử dụng lao động quyết định (không thuộc khu vực nhà nước) thì tiền lương làm căn cứ tính lương hưu là bình quân tiền lương của toàn bộ thời gian tham gia BHXH căn cứ Điều 62 Luật BHXH 2014.

    Giả sử bình quân tiền lương đóng BHXH của toàn bộ thời gian tham gia BHXH của người này là 6.000.000 đồng/tháng thì mức lương hưu hàng tháng là 6.000.000 đồng x 51% = 3.060.000 đồng.

    Nếu năm nay nghỉ khi chưa đủ 20 năm đóng BHXH và chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì không được nhận trợ cấp gì từ BHXH mà chỉ có thể được nhận trợ cấp thôi việc do người sử dụng lao động chi trả theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động 2012 và các khoản hỗ trợ khác (nếu có) theo thỏa thuận của các bên. Trường hợp này thì thời gian đã đóng BHXH được bảo lưu để cộng nối với thời gian tham gia BHXH bắt buộc nếu tiếp tục tham gia BHXH bắt buộc ở đơn vị khác, hoặc có thể tham gia BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm đóng BHXH và đủ tuổi để nghỉ hưu, hoặc sau 1 năm không tham gia BHXH thì nhận trợ cấp BHXH 1 lần theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014.

    Mong có góp ý thêm từ mọi người.

     
    1211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận