Điều kiện hoạt động của công ty tư vấn thiết kế

Chủ đề   RSS   
  • #477666 08/12/2017

    Điều kiện hoạt động của công ty tư vấn thiết kế

    Kính gửi Luật sư,

     
    Em tên là Tâm (nữ, 32 tuổi).
     
    Xin được hỏi Luật sư về thủ tục thành lập pháp nhân cùa 1 công ty tư vấn thiết kế kiến trúc 100% 
    vốn Hàn Quốc (có công ty mẹ ở Hàn Quốc), đồng thời xin Luật sư tư vấn giúp các điều kiện bắt buộc để 1 công ty/ văn phòng thiết kế kiến trúc hoạt động được theo luật định.
     
    Em được 1 công ty luật khác tư vấn là bên em vừa phải xin cấp giấy đăng ký kinh doanh cho các ngành nghề công ty hoạt động, mặt khác phải lên Sở xây dựng xin cấp giấy phép riêng cho ngành nghề kiến trúc thì mới hoạt động được, như vậy là đúng hay sai ạ? Và giấy phép này có phải là chứng chỉ năng lực hoạt động
    của tổ chức được đề cập đến trong điều 60,61 của Nghị định 59/2015/NĐ-CP hay không ạ? 
     
    Em đọc nghị định 59/2015 thì có thấy quy định về điều đó, tuy nhiên khi đọc Thông tư số 17/2016/TT-BXD, tại khoản 3 điều 10 có ghi " Tổ chức nước ngoài không yêu cầu phải có chứng chỉ nãng lực theo quy định tại Thông tư này khi hoạt động xây dựng tại Việt Nam"
     
    Như vậy, với trường hợp của công ty em là 100% nước ngoài thành lập pháp nhân ở Việt Nam, thì có được áp dụng theo Khoản 3 Điều 3 của Thông tư 17/2016 không? Hay đó chỉ là nói đến những công ty ở nước ngoài?
     
    Ghi chú: Ngành nghề hoạt động: Bên công ty em dự kiến sẽ thành lập pháp nhân về thiết kế quy hoạch và thiết kế kiến trúc ạ.
     
    Rất mong nhận được câu trả lời của Luật sư trong thời gian sớm nhất ạ.
     
    Em cảm ơn Luật sư nhiều.
     
    Kính chào,
     
    Nguyễn Thị Thanh Tâm - 0907 320 019
     
    2687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485613   26/02/2018

    LS_Le_Viet_Hung
    LS_Le_Viet_Hung

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2018
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn, về vấn đề của bạn, Hãng luật Minh Mẫn phúc đáp như sau:

    Hiện tại, theo Biểu cam kết WTO thì ngành nghề dịch vụ thiết kế kiến trúc đã không còn giới hạn vốn đầu tư của nước ngoài, không thuộc ngành nghề cấm kinh doanh theo Điều 6 của Luật đầu tư và quy định của pháp luật hiện hành. Do đó, việc tổ chức Hàn Quốc góp 100% vốn vào Công ty bạn là hoàn toàn phù hợp.

    Những vấn đề liên quan đến hoạt động xây dựng là loại sản phẩm đặc thù. Trước khi được thi công thì tổ chức có chức năng thực hiện các công việc đó phải đảm bảo chất lượng, vì nó ảnh hưởng đến sự an toàn của toàn thể cộng đồng và bản thân của những cá nhân trực tiếp thực hiện… các yếu tố trên phụ thuộc chủ yếu vào năng lực của cá nhân, tổ chức. Do đó, năng lực của các tổ chức, cá nhân tham gia các hoạt động xây dựng được pháp luật quy định và quản lý chặt chẽ.

    Theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành, năng lực của tổ chức được đánh giá trên cơ sở xem xét một cách tổng thể các tiêu chí về nhân sự, kinh nghiệm thực hiện công việc, tài chính, quy trình quản lý chất lượng, máy móc thiết bị…

    Trường hợp công ty bạn là Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam, tổ chức có quốc tịch Hàn Quốc góp vốn vào Doanh nghiệp thì bản chất Doanh nghiệp vẫn phải tuân thủ pháp luật của nước sở tại. Do đó, Công ty của bạn phải có chứng chỉ năng lực khi tham gia hoạt động xây dựng thuộc các lĩnh vực thiết kế, lập quy hoạch và thiết kế kiến trúc có liên quan… (Ngành nghề mà bạn dự kiến hoạt động)

    Theo quy định tại Điều 20 TT 17/2016/TT-BXD thì hồ sơ xin chứng chỉ năng lực  bao gồm:

    1. Bản chính của giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập tổ chức;

     

    2. Bản quy trình quản lý thực hiện công việc; hệ thống quản lý chất lượng tương ứng với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

     

    3. Bản chính của Bản danh sách các cá nhân chủ chốt, nhân viên, công nhân kỹ thuật (nếu có) có liên quan.

     

    4. Bản kê khai kinh nghiệm của các cá nhân chủ chốt, nhân viên, công nhân kỹ thuật (nếu có) có liên quan

     

    5. Văn bằng, chứng chỉ và hợp đồng lao động của các cá nhân chủ chốt, công nhân kỹ thuật (nếu có) liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

     

    6. Hợp đồng và biên bản nghiệm thu hoàn thành đã thực hiện (mỗi lĩnh vực và loại không quá 03 hợp đồng, 03 biên bản nghiệm thu hoàn thành của công việc tiêu biểu đã thực hiện).

     

    7. Bản chính của Bản kê khai năng lực tài chính trong thời gian 03 năm tính đến thời Điểm đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

    Thẩm quyền cấp chứng chỉ năng lực:

    -          Cục Quản lý hoạt động xây dựng thuộc Bộ Xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng I.

    -          Sở Xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng II, hạng III đối với tổ chức có trụ sở chính tại địa bàn hành chính thuộc phạm vi quản lý của mình

    Thời gian thực hiện: 30 ngày làm việcChào bạn, về vấn đề của bạn, chúng tôi phúc đáp như sau:

    Hiện tại, theo Biểu cam kết WTO thì ngành nghề dịch vụ thiết kế kiến trúc đã không còn giới hạn vốn đầu tư của nước ngoài, không thuộc ngành nghề cấm kinh doanh theo Điều 6 của Luật đầu tư và quy định của pháp luật hiện hành. Do đó, việc tổ chức Hàn Quốc góp 100% vốn vào Công ty bạn là hoàn toàn phù hợp.

    Những vấn đề liên quan đến hoạt động xây dựng là loại sản phẩm đặc thù. Trước khi được thi công thì tổ chức có chức năng thực hiện các công việc đó phải đảm bảo chất lượng, vì nó ảnh hưởng đến sự an toàn của toàn thể cộng đồng và bản thân của những cá nhân trực tiếp thực hiện… các yếu tố trên phụ thuộc chủ yếu vào năng lực của cá nhân, tổ chức. Do đó, năng lực của các tổ chức, cá nhân tham gia các hoạt động xây dựng được pháp luật quy định và quản lý chặt chẽ.

    Theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành, năng lực của tổ chức được đánh giá trên cơ sở xem xét một cách tổng thể các tiêu chí về nhân sự, kinh nghiệm thực hiện công việc, tài chính, quy trình quản lý chất lượng, máy móc thiết bị…

    Trường hợp công ty bạn là Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam, tổ chức có quốc tịch Hàn Quốc góp vốn vào Doanh nghiệp thì bản chất Doanh nghiệp vẫn phải tuân thủ pháp luật của nước sở tại. Do đó, Công ty của bạn phải có chứng chỉ năng lực khi tham gia hoạt động xây dựng thuộc các lĩnh vực thiết kế, lập quy hoạch và thiết kế kiến trúc có liên quan… (Ngành nghề mà bạn dự kiến hoạt động)

    Theo quy định tại Điều 20 TT 17/2016/TT-BXD thì hồ sơ xin chứng chỉ năng lực  bao gồm:

    1. Bản chính của giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập tổ chức;

     

    2. Bản quy trình quản lý thực hiện công việc; hệ thống quản lý chất lượng tương ứng với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

     

    3. Bản chính của Bản danh sách các cá nhân chủ chốt, nhân viên, công nhân kỹ thuật (nếu có) có liên quan.

     

    4. Bản kê khai kinh nghiệm của các cá nhân chủ chốt, nhân viên, công nhân kỹ thuật (nếu có) có liên quan

     

    5. Văn bằng, chứng chỉ và hợp đồng lao động của các cá nhân chủ chốt, công nhân kỹ thuật (nếu có) liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

     

    6. Hợp đồng và biên bản nghiệm thu hoàn thành đã thực hiện (mỗi lĩnh vực và loại không quá 03 hợp đồng, 03 biên bản nghiệm thu hoàn thành của công việc tiêu biểu đã thực hiện).

     

    7. Bản chính của Bản kê khai năng lực tài chính trong thời gian 03 năm tính đến thời Điểm đề nghị cấp chứng chỉ năng lực.

    Thẩm quyền cấp chứng chỉ năng lực:

    -          Cục Quản lý hoạt động xây dựng thuộc Bộ Xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng I.

    -          Sở Xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng II, hạng III đối với tổ chức có trụ sở chính tại địa bàn hành chính thuộc phạm vi quản lý của mình

    Thời gian thực hiện: 30 ngày làm việc

    LS Lê Việt Hùng

    ĐT: 0937.123.777

    Email: lshung@luatminhman.vn

    HÃNG LUẬT MINH MẪN

    Số 2 Hoa Phương, Phường 2, Quận Phú Nhuận, TP. HCM

    Website: www.luatminhman.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM