Điều kiện hành nghề kế toán theo Luật kế toán 2015 ?

Chủ đề   RSS   
  • #437479 04/10/2016

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Điều kiện hành nghề kế toán theo Luật kế toán 2015 ?

    Các anh chị làm trong lĩnh vực Kế toán cho em hỏi, khi Luật kế toán 2015 sắp tới có hiệu lực từ ngày 1.1.2017 thì công ty em chuyên cung cấp dịch vụ kế toán, thuế có phải làm thủ tục gì ( đối với công ty ) và các kế toán viên trong công ty không ạ ?

    Cụ thể, công ty em là công ty TNHH một thành viên, theo luật mới thì doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kế toán phải là Công ty TNHH hai thành viên trở lên, và phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán ( luật cũ thì là Chứng chỉ hành nghề kế toán ). Vậy công ty em có cần phải đổi loại hình doanh nghiệp từ TNHH một thành viên sang hai thành viên ? và xin hay đổi để được Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán ?

    Và đối với kế toán viên trong công ty thì có cần thi lại, hay xin cấp lại chứng chỉ gì để được hành nghề không ạ ? theo luật cũ thì kế toán viên phải có Chứng chỉ hành nghề kế toán, nhưng theo luật mới thì là Chứng chỉ kế toán viên, hai cái này là giống nhau hay khác ạ ? và theo Luật kế toán 2015 thì kế toán viên dù làm cho doanh nghiệp hay tự do đều phải có " Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán " cái này là phải xin thêm phải không ạ ?

     
    2985 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437846   06/10/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn xem trong Điều 73 ấy và dò lại quy định về điều kiện thành lập tổ chức hành nghề nghề kế toán xem mình có đủ chưa

    Điều 73. Điều khoản chuyển tiếp

    2. Trong thời hạn 24 tháng, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán thành lập trước ngày Luật này có hiệu lực phải bảo đảm các điều kiện theo quy định của Luật này để được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán; nếu không đủ điều kiện theo quy định của Luật này thì phải chấm dứt hoạt động kinh doanh dịch vụ kế toán.

    Điều 66. Những thay đổi phải thông báo cho Bộ Tài chính

    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi về một trong các nội dung sau đây, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính:

    a) Danh sách kế toán viên hành nghề tại doanh nghiệp;

    b) Không bảo đảm một, một số hoặc toàn bộ các điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán quy định tại Điều 60 của Luật này;

    c) Tên, địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

    d) Giám đốc hoặc tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật, tỷ lệ vốn góp của các thành viên;

    đ) Tạm ngừng kinh doanh dịch vụ kế toán;

    e) Thành lập, chấm dứt hoạt động hoặc thay đổi tên, địa chỉ trụ sở chi nhánh kinh doanh dịch vụ kế toán;

    g) Thực hiện việc chia, tách, sáp nhập, hợp nhất, chuyển đổi, giải thể.

    2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi về một trong các nội dung sau đây, hộ kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính:

    a) Danh sách kế toán viên hành nghề;

    b) Tên, địa chỉ của hộ kinh doanh;

    c) Tạm ngừng hoặc chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán.

     

    Còn hướng dẫn chuyển đổi như thế nào thì đơi có Nghị định hướng dẫn, chứ giờ Luật chỉ nói chung vậy thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #437849   06/10/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Cảm ơn bạn, doanh nghiệp về điều kiện doanh nghiệp thì ko đủ vì mình là TNHH 1 thành viên nên giờ phải chuyển qua 2 thành viên.

    Vấn đề kẹt là mấy chị kế toán bên công ty mình không biết có cần phải đi đổi chứng chỉ hay thi lại chứng chỉ gì không ? vì luật cũ là Chứng chỉ hành nghề kế toán, còn luật mới là Chứng chỉ kế toán viên + phải đăng ký xin giấy chứng nhận hành nghề kế toán gì đó không ?

     
    Báo quản trị |