Điều kiện giới thiệu vào Đảng?

Chủ đề   RSS   
  • #554525 07/08/2020

    huyduc123

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 9 lần


    Điều kiện giới thiệu vào Đảng?

    Chào mọi người! Em sắp tốt nghiệp THPT và có dự định nhập học đại học vào tháng 10 trong năm nay. Nơi em ở có đợt xét kết nạp Đảng, có thể em sẽ được giới thiệu. Em tìm hiểu trên web thì thấy có điều kiện "Người giới thiệu phải cùng công tác ít nhất một năm", điều này sẽ không đúng nếu em được kết nạp ở Đảng bộ địa phương sinh sống. Vậy trường hợp không cùng công tác ít nhất một năm thì có hướng xử lí nào không? Nếu em được kết nạp tại Đảng bộ địa phương như vậy thì sau này có nguy cơ bị khai trừ không?

    Em xin cảm ơn!

     
    513 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyduc123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554703   11/08/2020

    huyduc123
    huyduc123

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 9 lần


    Mọi người có ai am hiểu về lĩnh vực này giúp em với ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #554746   11/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 588
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo Điều 4 Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 quy định về giới thiệu và kết nạp người vào Đảng như sau:

    - Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở hoặc tập thể chi đoàn cơ sở; Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở xem xét, ra nghị quyết giới thiệu đoàn viên vào Đảng.

    - Đảng viên giới thiệu người vào Đảng.

    + Là đảng viên chính thức, cùng công tác, lao động, học tập ít nhất 12 tháng với người được giới thiệu vào Đảng trong cùng một đơn vị thuộc phạm vi lãnh đạo của đảng bộ, chi bộ cơ sở.

    + Nếu đảng viên giới thiệu người vào Đảng chuyển đến đảng bộ, chi bộ cơ sở khác, bị kỷ luật hoặc vì lý do khác không thể tiếp tục theo dõi, giúp đỡ người vào Đảng thì chi bộ phân công đảng viên chính thức khác theo dõi, giúp đỡ người vào Đảng (không nhất thiết đảng viên đó cùng công tác, lao động, học tập với người vào Đảng ít nhất 12 tháng).

    Như vậy, trường hợp của bạn sắp tốt nghiệp trung học phổ thông nên nếu Đảng viên giới thiệu bạn vào Đảng thông thường là giáo viên hiện đang công tác, giảng dạy tại trường của bạn. Do đó, thỏa mãn điều kiện cùng công tác, học tập ít nhất 12 tháng với bạn trong cùng một đơn vị.

    Như quy định trên thì Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh tại trường phổ thông bạn đang học cũng có thể ra quyết định giới thiệu bạn vào Đảng.

    Trên đây là phần giải thích của mình, bạn có thể tham khảo nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    huyduc123 (12/08/2020)
  • #554762   12/08/2020

    huyduc123
    huyduc123

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 9 lần


     

    hongphuongtg98 viết:

     

    Như vậy, trường hợp của bạn sắp tốt nghiệp trung học phổ thông nên nếu Đảng viên giới thiệu bạn vào Đảng thông thường là giáo viên hiện đang công tác, giảng dạy tại trường của bạn. Do đó, thỏa mãn điều kiện cùng công tác, học tập ít nhất 12 tháng với bạn trong cùng một đơn vị.

    Như quy định trên thì Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh tại trường phổ thông bạn đang học cũng có thể ra quyết định giới thiệu bạn vào Đảng.

     

     

    Dạ như vậy là em không thể kết nạp ở chi bộ địa phương ạ?

    Cập nhật bởi huyduc123 ngày 12/08/2020 09:17:35 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyduc123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2020)
  • #554810   12/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 588
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo mình, thì bạn vẫn có thể kết nạp ở chi bộ địa phương được. Bên xã, phường Ban chấp hành Đoàn đó bạn. Bạn thử liên hệ vơi anh, chị bên Đoàn để anh, chị giới thiệu cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    huyduc123 (13/08/2020)
  • #554834   13/08/2020

    huyduc123
    huyduc123

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 9 lần


    Dạ em cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyduc123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/08/2020)
  • #554887   13/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 588
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 9 lần


    Nếu có thời gian bạn đọc thêm Quy định 29/QĐ-TW năm 2016 để tìm hiểu thêm nhé. Mình thấy trong văn bản này quy định khá rõ đó bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #554924   14/08/2020

    huyduc123
    huyduc123

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 9 lần


    Em cảm ơn, như trong đấy nói rõ phải cùng công tác ít nhất 12 tháng nên có lẽ em không thể kết nạp ở địa phương được ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyduc123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/08/2020)