DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Điều kiện giáo viên được hưởng phụ cấp theo Nghị định 76/2019

(thuychichu)

Xin chào quý luật sư. Tôi xin có một câu hỏi như sau:
 
Vợ tôi là giáo viên hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế, đang công tác tại trường thuận lợi. Vừa qua, ngày 02/01/2020, vợ tôi có quyết định thuyên chuyển công tác của Ủy ban nhân dân huyện tới vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn.
 
Qua tìm hiểu thì được kế toán nhà trường cho biết là vợ tôi không được hưởng phụ cấp vùng khó khăn theo Nghị định 76/2019 của Chính phủ.
Vậy cho tôi hỏi:
 
- Điều kiện để giáo viên được hưởng phụ cấp theo Nghị định 76? 
 
- Vợ tôi có được hưởng phụ cấp hay không?
 
Tôi xin chân thành cảm ơn.
 
Để giải đáp cho câu hỏi trên, các bạn có thể tham khảo các quy định dưới đây nhé!
 

Theo Điều 2 Nghị định 76, các đối tượng được hưởng phụ cấp ở vùng có điều kiện đặc biệt khó khăn gồm:

- Cán bộ, công chức, viên chức (kể cả người tập sự) trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị, xã hội từ Trung ương đến cấp xã;

- Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị, xã hội theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách Nhà nước thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

- Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, công nhân công an và lao động hợp đồng hưởng lương từ ngân sách Nhà nước thuộc Công an nhân dân;

- Người làm việc trong tổ chức cơ yếu;

- Người làm việc trong chỉ tiêu biên chế trong các hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động.

Như vậy, giáo viên chỉ được hưởng các loại phụ cấp theo Nghị định 76 khi làm viên chức và đang công tác, đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn:

- Huyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa, DK1;

- Các xã khu vực III thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi, xã đảo đặc biệt khó khăn;

- Các thôn, buôn, xóm, bản, làng, phum, sóc, ấp, ... (gọi chung là thôn) đặc biệt khó khăn.

Đồng thời, theo Điều 1 Nghị định 68, thực hiện chế độ hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp công lập với công việc: Lái xe, bảo vệ, vệ sinh, trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc, công việc thừa hành, phục vụ yêu cầu trình độ từ trung cấp trở xuống…

Tại Điều 2 Luật Viên chức, viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

Theo đó, giáo viên được áp dụng 02 loại hợp đồng làm việc là hợp đồng làm việc xác định thời hạn và hợp đồng làm việc không xác định thời hạn (thường được gọi là biên chế).

Do đó, có thể thấy, hiện nay chưa có quy định nào về “giáo viên hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế” và đối tượng này cũng không thuộc trường hợp được hưởng phụ cấp công tác tại vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn tại Nghị định 76.

 

  •  2421
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…