điều kiện được về hưu

Chủ đề   RSS   
  • #187688 22/05/2012

    xuanquy100283

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    điều kiện được về hưu

    Chị tôi năm nay 45 tuổi, đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 16 năm 2 tháng. Hiện nay bị hỏng cả 2 mắt không thể đi làm được. Như vậy chị tôi có được về hưu theo quy định của nhà nước không ? Có phải năm 2010 nhà nước có ra một quy định về chế độ hưu trí cho những người chưa đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội không?
     
    2703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187747   22/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 51, Luật Bảo hiểm Xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 thì người lao động đã đóng BHXH đủ 20 trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    - Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

    - Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    Như vậy, chị bạn muốn hưởng lương hưu phải đóng đủ 20 năm bảo hiểm và giám định tại Hội đồng giám định y khoa với mức suy giảm khả năng lao động là 61% trở lên...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    xuanquy100283 (22/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com