DanLuat 2015

Điều kiện được miễn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #5157 16/11/2009

    maitranthanhthe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện được miễn nghĩa vụ quân sự

    Xin chào đoàn luật sư của Lawsoft.

    Tôi tên là Thế, năm nay 22 tuổi. Hiện đang công tác tại một trường quốc tế. Nay tôi nhận được giấy gọi đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự cho năm 2010 và đang lo lắng về vấn đề này.

    Theo điều luật được hoãn nghĩa vụ có mục "Là lao động chính trong gia đình phải trực tiếp nuôi người khác không còn sức lao động hay chưa đến tuổi lao động".

    Hiện ba tôi đã hơn 65 tuổi, mẹ tôi 50 nhưng không chỉ ở nhà làm nội trợ từ trước đến nay không đi làm bao giờ vì không bằng cấp và trình độ. Cả nhà 3 miệng ăn giờ chỉ trông vào mỗi tôi.

    Nhưng tôi được trên phường thông báo là vì mẹ tôi chỉ mới 50 tuổi nên tôi vẫn không nằm trong diện được hoãn.

    Xin luật sư trả lời giúp tôi rằng điều đó có đúng hay không. Nếu giờ tôi đi nghĩa vụ thì ai sẽ nuôi bố mẹ tôi?

    Chân thành cảm ơn và mong sớm được trả lời.

     
    12188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5158   16/11/2009

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Trả lời của Luật sư Huỳnh Văn Nông:

    Theo quy định tại khoản 6 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự (sửa đổi, bổ sung năm 2005) và khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP thì nếu bạn “Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động” thì được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Trong trường hợp này, luật quy định những người khác là người “không còn sức lao động”.

    Điều này không đồng nghĩa với việc xác định họ còn trong độ tuổi lao động hay không. Nghĩa là, mặc dù mẹ của bạn năm nay 50 tuổi – còn trong độ tuổi lao động – nhưng nếu mẹ bạn không còn sức lao động, không đi làm, và không thể tạo ra thu nhập cho gia đình thì lúc này bạn vẫn được xem là lao động chính trong gia đình. Và theo đó vẫn được hoãn gọi nhập ngũ.

    Thân ái chào bạn.

    Luật sư HUỲNH VĂN NÔNGwww.shlaw.vn

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-