DanLuat 2015

điều kiện được hưởng chế độ nghỉ thai sản.

Chủ đề   RSS   
  • #324583 22/05/2014

    hothihoai91

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    điều kiện được hưởng chế độ nghỉ thai sản.

    cho em hỏi: để được hưởng chế độ nghỉ thai sản thì phaỉ đóng BHXH liên tục 6 tháng trở lên hay tổng thời gian đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên. vì em là giáo viên hợp đồng nên hè không đóng BHXH. em đã tham gia BHXH từ 9/2013 đến 5/2014 và tháng 9/2014 tới đây em tiếp tục tham gia BHXH nhưng e đang có thai và dự kiến sinh vào tháng 12/2014. thì mới tham gia BHXH được 4 tháng liên tục và tổng thời gian tham gia BHXH là được 13 tháng. Vậy cho em hỏi khi em sinh con, em có được hưởng chế độ nghỉ thai sản hay không?

    Cập nhật bởi hothihoai91 ngày 22/05/2014 10:40:09 CH
     
    2407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324633   23/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 28 Luật BHXH thì người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Nếu tháng 12/ 2014 bạn sinh con thì khoảng thời gian từ tháng 12/2013 đến 12/2014 theo bạn trình bày : bạn đã đóng BHXH được tháng 12/2013, tháng 1, 2, 3, 4,5 năm 2014 và bạn dự kiến sẽ đóng BH tháng 9, 10, 11, 12 năm 2014 như vậy tổng thời gian bạn tham gia BHXH là 10 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Bạn đủ điểu kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH.

    - bạn sẽ được nghỉ thai sản là 6 tháng theo quy định BLLĐ và hưởng trợ cấp thai sản theo quy định luật BHXH.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ls.luongducphuong (21/06/2014)

0 Thành viên đang online
-