điều kiện đưa chí ph1i điện thoại hợp lý để khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #329608 23/06/2014

    totam92

    Sơ sinh


    Tham gia:18/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    điều kiện đưa chí ph1i điện thoại hợp lý để khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp

    bên công ty em hình thức là bán hàng. Hợp  đồng lao động không có.Vừa qua chị giám đốc mua card điện thoại tại cửa hàng thế giới di động có xuất hóa đơn VAT tổng hơn 1 triệu, nhưng em  thấy không hợp lý và đó là dạng thẻ card dành cho di động nên không đưa vào chi phí và loại ra thì giữa giám đốc và em có tranh cãi, chị giám đốc bảo chị sẽ tự làm 1 biên bản cấp phát tiền điện thoại trả bằng card cho riêng chị là 2tr 1 tháng như vậy có đúng không ạ mong luật sư giải đáp dùm em.Thân mến

     
    2499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329654   23/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Hông hiểu ý bạn hợp đồng lao động không có là sao? Không lẽ công ty không hợp đồng lao động với bạn ah?

    Trong Thông tư 123/2012/TT-BTC quy định như sau:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    Như vậy hiểu là khoản chi phí card điện thoại trên có hóa đơn đầy đủ và sửa dụng cho hạot động sản xuất của DN thì dc tính là chi phí hợp lý, còn việc bên thuế có chấp nhận hay không thì là chuyện bên bạn phải chứng minh nếu bị kiểm tra.

     
    Báo quản trị |