Điều kiện để xử lý kỷ luật lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #239572 15/01/2013

    saigonhitechpark

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện để xử lý kỷ luật lao động?

    Xin được hỏi Luật sư một số các quy định liên quan đến vấn đề xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động trong doanh nghiệp:

    1. Về việc xử lý kỷ luật lao động theo điểm c, khoản 1 Điều 85 "Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng". Như vậy việc xác định 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm có phải căn cứ theo năm dương lịch hay có thể căn cứ từ thời điểm phát sinh vi phạm. Ví dụ: xác định 01 tháng từ ngày người lao động tự ý bỏ việc lần đầu là ngày 07/11/2012 đến ngày 06/12/2012 có được không?  

    2. Đối với trường hợp trong nội quy lao động của doanh nghiệp chỉ quy định chung chung về việc xử lý kỷ luật lao động theo quy định tại Điều 85 BLLĐ thì khi phát sinh trường hợp phải xử lý kỷ luật sa thải, người sử dụng lao động có thể căn cứ theo quy định của luật để xử lý được hay không? đặc biệt đối với trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 85 BLLĐ "người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp".

    Rất mong sớm nhận được phản hồi của Luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

     
    7851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239774   16/01/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    1. Tháng ở đây là được tính từ ngày 01 hàng tháng đến ngày cuối tháng (28, 29, 30 hoặc 31). 

    2. Khi áp dụng hình thứ kỷ luật bạn phải căn cứ vào Bộ luật lao động và nghi định 33/2003/NĐ-CP NGÀY 02 THÁNG 4 NĂM 2003 và  NGHỊ ĐỊNH SỐ 41/CP NGÀY 06 THÁNG 7 NĂM 1995 của Chính phủ mà xử lý kỷ luật lao động

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    saigonhitechpark (16/01/2013)
  • #239847   16/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Liên quan tới trường hợp của bạn, thì điểm b khoản 3 Điều 6 Nghị định 41/CP quy đinh "Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng được tính trong tháng dương lịch, năm dương lịch"

    Trường hợp thứ hai, nội quy lao động phải quy định cụ thể khi đó người sử dụng lao động mới có cơ sở xử lý kỷ luật lao động được. Bạn có thể tham khảo công văn sau của Bộ LĐTBXH

     

     
    BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI 
    --------- CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc 
    -------------------   
    Số:2717/LĐTBXH-LĐTL
    V/v nội quy lao động trong doanh nghiệp Hà Nội, ngày 31 tháng 07 năm 2009
     
    Kính gửi: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Đắk Lắk
    Trả lời các công văn số629/SLĐTBXH-QLLĐ&DN ngày 26/5/2009, số774/LĐTBXH-QLLĐ&DN ngày 29/6/2009 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Đắk Lắk về nội quy lao động trong doanh nghiệp, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:
    - Khoản 1, Điều 85 của Bộ luật Lao động quy định hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây: 
    + Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;
    + Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;
    + Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.
    - Khoản 1, mục III Thông tư số19/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định: Để xử lý kỷ luật lao động phù hợp với mức độ vi phạm của người lao động khi vi phạm một trong các trường hợp quy định tại tiết a khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động thì người sử dụng lao động căn cứ đặc điểm sản xuất kinh doanh của đơn vị để quy định cụ thể mức giá trị tài sản bị trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại được coi là nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của đơn vị để quyết định việc sa thải người lao động.
    Như vậy, theo các quy định nêu trên thì: 
    - Doanh nghiệp chỉ được quy định áp dụng hình thức sa thải đối với người lao động có những hành vi đã được quy định tại khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động nêu trên các hành vi này phải được quy định cụ thể trong nội quy lao động, phù hợp với điều kiện của doanh nghiệp.
    - Đối với các hành vi đánh bạc, tham gia tổ chức đánh bạc, sử dụng ma túy hoặc các chất kích thích … của người lao động quý Sở nêu tại công văn số629/SLĐTBXH-QLLĐ&DN không thuộc các hành vi áp dụng hình thức kỷ luật sa thải đối với người lao động theo quy định nêu trên. Công ty quy định những hành vi trên dẫn đến xử lý kỷ luật sa thải là không đúng với pháp luật lao động hiện hành.
    - Đối với hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản thì tùy từng trường hợp cụ thể doanh nghiệp phải quy định cụ thể mức thiệt hại tương ứng với từng hành vi trong nội quy lao động.
    - Đối với việc quy định cụ thể mức giá trị tài sản thiệt hại tương ứng với các hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh, đề nghị quý Sở căn cứ vào nội dung cụ thể của nội quy lao động và điều kiện thực tế để hướng dẫn doanh nghiệp xây dựng nội quy lao động cho phù hợp.
    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để quý Sở biết và thực hiện./.
     
    Chúc bạn thành công!
     
     
     
     
     
     
     
     
     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #242215   28/01/2013

    dllf
    dllf

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    xin hỏi luật sư, cty e có ký hợp đồng không xác định thời hạn thời gian làm việc là 8 giờ/ ngày với ông A, nhưng thời gian gần đây ông A bị bệnh và tự đi điều trị. Sau đó ông yêu cầu được đi làm ngày 4 giờ nhưng vẫn đòi cty trả 100% lương. Như vậy, yêu cầu này có thảo đáng không. Nếu Cty muốn đơn phương chấm dứt HĐLD thì có phải bồi thường không?

     
    Báo quản trị |  
  • #243116   01/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5111 lần
    SMod

    Chào bạn , đi làm 4h nhưng đòi trả 100% lương thì tất nhiên là không thỏa đáng rồi.

    Tuy nhiên cty không thể vì lý do này mà đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nếu làm vậy cty sẽ bị phạt, phải bồi thường đó.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com