Điều kiện để quản lý dự án?

Chủ đề   RSS   
  • #524253 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Điều kiện để quản lý dự án?

    Cá nhân thuộc tổ chức đơn vị sự nghiệp trực thuộc huyện được cấp chứng chỉ hành nghề QLDA hạng III thì có đủ điều kiện QLDA cho đơn vị không hay phải cần có thêm chứng chỉ hành nghề giám sát và định giá xây dựng như trong điểm d, Điều 4 Thông tư 08/2018/TT-BXD?

     
    1808 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524294   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo nội dung anh trình bày, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT hiểu rằng trường hợp của anh là: đơn vị anh là chủ đầu tư, và đang muốn tự thực hiện việc quản lý dự án phải không ạ (?)

    Nếu như vậy, căn cứ Điều 21 Nghị định 59/2015/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Khoản 8 Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP)

    Điều 21. Chủ đầu tư trực tiếp thực hiện quản lý dự án

    1. Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định này để thực hiện.

    2. Cá nhân tham gia quản lý dự án làm việc theo chế độ kiêm nhiệm và phải có chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận. Chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để giám sát thi công và tham gia nghiệm thu hạng mục, công trình hoàn thành. Chi phí thực hiện dự án phải được hạch toán riêng theo quy định của pháp luật

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Nghi-dinh-59-2015-ND-CP-quan-ly-du-an-dau-tu-xay-dung-278744.aspx

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Dau-tu/Nghi-dinh-42-2017-ND-CP-sua-doi-59-2015-ND-CP-quan-ly-du-an-dau-tu-xay-dung-320139.aspx

    => Trường hợp này "điều kiện về chuyên môn nghiệp vụ" của cá nhân đảm nhiệm chức vụ để xác định năng lực quản lý dự án sẽ vận dụng theo điểm d khoản 3 Điều 4 Thông tư 08/2018/TT-BXD anh nhé:

    d) Đối với tổ chức tư vấn quản lý dự án: Cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn của tổ chức phải chứng chỉ hành nghề: giám sát thi công xây dựng, định giá xây dựng phù hợp với công việc đảm nhận và hạng đề nghị cấp chứng chỉ của tổ chức;  

     
    Báo quản trị |  
  • #533624   27/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (971)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Trong trường hợp nếu như chủ đầu tư có đủ năng lực thì vẫn có thể trực tiếp thực việc quản lý dự án đối với dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng bạn nhé. Còn đối với cá nhân tham gia quản lý dự án thì cũng cần phải có đảm bảo đủ điều kiện về chuyên môn, nghiệp vụ, có chứng chỉ hành nghề theo quy định.

     
    Báo quản trị |