Điều kiện để khoản lãi vay được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #559409 30/09/2020

    namdh94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều kiện để khoản lãi vay được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp

    Cho mình hỏi, trường hợp Công ty vì muốn hoãn thời gian nộp thuế TNDN vào thời điểm thích hợp nhất) nên mới cho các thành viên góp vốn vay một số tiền mà không tính lãi, trong khi đó công ty có vay ngân hàng và có trả lãi. Như vậy, khi quyết toán thuế TNDN với cơ quan thuế họ có chấp nhận khoản chi phí lãi vay này không?

     
    246 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn namdh94 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559429   30/09/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10428
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Khoản lãi vay được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC) là phải là khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp.

    Và chỉ được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp nếu không thuộc trường hợp tại Điểm 2.17 và Điểm 2.18 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC).

    Vậy, nếu khoản vay của công ty chị tại ngân hàng đáp ứng các điều kiện trên vẫn sẽ được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp bình thường.

    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.17. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

    2.18. Chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ (đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư) đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh. Chi trả lãi tiền vay trong quá trình đầu tư đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư."

    Tuy nhiên, hợp đồng vay giữa công ty và thành viên góp vốn trong trường hợp này phải thực hiện theo quy định hợp đồng, giao dịch tại Điều 67 Luật Doanh nghiệp 2014.

     
    Báo quản trị |