Điều kiện để được đặt in hoá đơn

Chủ đề   RSS   
  • #455013 29/05/2017

    hong200892

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều kiện để được đặt in hoá đơn

    Chào Dân Luật !

    Hiện nay em có 1 người bạn, mở công ty chuyên vệ sinh văn phòng cho các công ty,mới mở nên vốn chỉ có 50 triệu,nhưng bên thuế k cho đặt in hoá đơn với lý do vốn quá ít và doanh thu thấp,chỉ được mua hoá đơn của thuế,mỗi tháng chỉ được mua 2 cuốn

    Như vậy đúng hay sai?

    Mong được hồi đáp

    Xin cám ơn !

     
    4012 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455034   29/05/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 425
    Được cảm ơn 210 lần


    Theo thông tư số: 39/2014/TT-BTCngày 31 tháng 3 năm 2014 của Bộ Tài chính qyt định về "HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ" như sau:

    "Điều 6. Tạo hóa đơn tự in

    1. Đối tượng được tạo hóa đơn tự in

    a) Các doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp được tạo hóa đơn tự in kể từ khi có mã số thuế gồm:

    - Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghệ cao.

    - Các đơn vị sự nghiệp công lập có sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật.

    - Doanh nghiệp, Ngân hàng có mức vốn điều lệ từ 15 tỷ đồng trở lên tính theo số vốn đã thực góp đến thời điểm thông báo phát hành hóa đơn, bao gồm cả Chi nhánh, đơn vị trực thuộc khác tỉnh, thành phố với trụ sở chính có thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT.

    Ví dụ: Tập đoàn viễn thông VT, trụ sở chính tại Hà Nội, có mức vốn điều lệ trên 15 tỷ đồng đã thực góp tính đến thời điểm phát hành hóa đơn. Tập đoàn đã tạo hóa đơn tự in thì các Chi nhánh, đơn vị trực thuộc Tập đoàn ở khác tỉnh, thành phố với Tập đoàn thực hiện khai, nộp thuế GTGT tại các tỉnh, thành phố cũng được tự tạo hóa đơn tự in.

    b) Doanh nghiệp mới thành lập từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành có vốn điều lệ dưới 15 tỷ đồng là doanh nghiệp sản xuất, dịch vụ có thực hiện đầu tư mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hóa đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị tại thời điểm thông báo phát hành hóa đơn được tự in hóa đơn để sử dụng cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ nếu có đủ các điều kiện sau:

    - Đã được cấp mã số thuế;

    - Có doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ;

    - Có hệ thống thiết bị (máy tính, máy in, máy tính tiền) đảm bảo cho việc in và lập hóa đơn khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

    - Là đơn vị kế toán theo quy định của Luật Kế toán và có phần mềm tự in hóa đơn đảm bảo định kỳ hàng tháng dữ liệu từ phần mềm tự in hóa đơn phải được chuyển vào sổ kế toán để hạch toán doanh thu và kê khai trên Tờ khai thuế GTGT gửi cơ quan thuế.

    - Không bị xử phạt vi phạm pháp luật về thuế hoặc đã bị xử phạt và đã chấp hành xử phạt vi phạm pháp luật về thuế mà tổng số tiền phạt vi phạm pháp luật về thuế dưới năm mươi (50) triệu đồng trong vòng ba trăm sáu mươi lăm (365) ngày tính liên tục từ ngày thông báo phát hành hóa đơn tự in lần đầu trở về trước..."

     

    Gửi bạn tham khảo!

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 30/05/2017 08:21:27 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #455083   29/05/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1975
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào bạn GHLAW,

    Điều luật bạn đề cập ở trên là đối với trường hợp doanh nghiệp tự in hóa đơn, còn đối với trường hợp doanh nghiệp đặt in hóa đơn thì bạn có thể căn cứ vào khoản 1 điều 8 thông tư 39/2014/TT-BTC:

    "Điều 8. Tạo hóa đơn đặt in

    1. Đối tượng được tạo hóa đơn đặt in:

    a) Tổ chức kinh doanh mới thành lập thuộc đối tượng được tự in hóa đơn theo hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư này nếu không sử dụng hóa đơn tự in thì được tạo hóa đơn đặt in để sử dụng cho các hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    b) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp không thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế hướng dẫn tại Điều 11 và Điều 12 Thông tư này được tạo hóa đơn đặt in để sử dụng cho các hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Trước khi đặt in hóa đơn lần đầu, tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp phải gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp đề nghị sử dụng hóa đơn đặt in (Mẫu số 3.14 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ khi nhận được đề nghị của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải có Thông báo về việc sử dụng hóa đơn đặt in (Mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    c) Cục Thuế tạo hóa đơn đặt in để bán và cấp cho các đối tượng hướng dẫn tại Điều 11, Điều 12 và Điều 13 Thông tư này."

    Doanh nghiệp khi không thuộc trường hợp quy định tại điều 11, điều 12 thông tư này thì có thể đặt in hóa đơn theo điểm b khoản 1 điều 8 ở trên. Mà doanh nghiệp mới thành lập, đã đăng ký phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì không thể thuộc trường hợp quy định tại điều 11, 12 thông tư 39/2014/TT-BTC.

    Như vậy, việc chi cục thuế buộc công ty mới thành lập của bạn trên nếu đã đăng ký phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì là sai theo quy định.

    ....

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 - Email: Hunggialuat@gmail.com

    CÔNG TY TNHH LUẬT HƯNG GIA

    311-M21 Đường số 7, P.An Phú, Quận 2, HCM

    CN: 349 Bùi Trọng Nghĩa, Kp3, Trảng Dài, Biên Hoà, Đồng Nai.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    GHLAW (30/05/2017) tttgplnn (30/05/2017)