DanLuat 2015

Điều kiện để các nhân viên được đóng bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #294326 30/10/2013

    lanpn82

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện để các nhân viên được đóng bảo hiểm?

    Luật sư cho em hỏi. công ty e vừa cho 7 nhân viên đóng bảo hiểm,thủ tục làm gần xong hết thì bên văn phòng bảo hiển bảo phải có cả Sếp đóng bảo hiểm thì nhân viên mới được đóng (vì Sếp bên e đã nhiều tuổi nên ông không tham gia đóng nữa mà chỉ cho nhân viên đóng thôi) vậy e xin hỏi luật sư luật đó là như thế nào? có đúng không?Nếu Sếp không đồng ý đóng bảo hiểm thì nhân viên công ty không được đóng có đúng không và nhân viên bên e phải làm như thế nào để được đóng bảo hiểm?

     
    2111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295611   05/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Giám đốc bạn bao nhiêu tuổi rồi?

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2006

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Bên cạnh đó cũng quy định Quyết định 1111/QĐ-BHXH năm 2011 về Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

    Điều 4. Đối tượng tham gia

    1. Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    1.1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức, kể cả cán bộ, công chức cấp xã.

    1.2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động, xã viên, cán bộ quản lý làm việc và hưởng tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên trong các hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật Hợp tác xã.

    1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    ...

    Trường hợp này bắt buộc giám đốc công ty bạn phải đóng nha, không có loại trừ được

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-