DanLuat 2015

Điều kiện đăng ký sĩ quan dự bị ?

Chủ đề   RSS   
  • #419166 21/03/2016

    Điều kiện đăng ký sĩ quan dự bị ?

    Chào các ACE của diễn đàn 

    Tôi sinh năm 1984. Trước đây do đi học và đi làm nên chưa tham gia nghĩa vụ quân sự. tôi mới tốt nghiệp thạc sỹ năm 2013 và nay muốn tham gia nghĩa vụ quân sự hoặc sỹ quan dự bị. Nhờ ACE nào biết chỉ giúp tôi với, nếu có  thể thì đăng ký thế nào vả ở đâu ? 

    Xin cảm ơn. 

     
    3242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421048   08/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Nếu sinh năm 1984 thì đã quá tuổi tham gia NVQS rồi bạn 

     
    Báo quản trị |  
  • #421729   15/04/2016

    DuongNgalaw
    DuongNgalaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 9 lần


    chào anh, về vấn đề này tôi xin có trao đổi như sau:

    thứ nhất: theo qui định tại điều 30, luật nghĩa vụ quân sự 2015:"đọ tuổi gọi nhập ngũ là từ 18 tuổi đến 25 tuổi, công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi". như vậy, hiện tại anh không đủ điều kiện nhập ngũ.

    thứ hai, về nhập ngũ theo hình thcs là sĩ quan dự bị:

     theo qui định tại điều 7, luật nghĩa vụ quân sự 2015:  nghĩa vụ phục vụ trong nghạch dự bị

    1. Công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có nghĩa vụ phục vụ trong ngạch dự bị bao gồm các trường hợp sau đây:

    a) Hết độ tuổi gọi nhập ngũ nhưng chưa phục vụ tại ngũ;

    b) Thôi phục vụ tại ngũ;

    c) Thôi phục vụ trong Công an nhân dân.

    thứ hai: khoản 1, điều 18 về đăng kí nghĩa vụ trong nghạch dự bị qui định:  

    1. Công dân nam quy định tại điểm a khoản 1 Điều 7 của Luật này.

    như vậy, anh sinh năm 1984, tuy anh đã hết độ tuổi nhập ngũ, nhưng do anh chưa phục vụ tại ngũ nên anh vẫn đủ điều kiện tham gia sĩ quan dự bị.

    thứ 3: về đăng kí phục vụ: qui định tại:

    Điều 15: cơ quan đăng kí nghĩa vụ quân sự

    1. Ban Chỉ huy quân sự cấp xã thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân cư trú tại địa phương.

    2. Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân làm việc, học tập tại cơ quan, tổ chức và tổng hợp báo cáo Ban Chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương (sau đây gọi chung là cấp huyện) nơi cơ quan, tổ chức đặt trụ sở; trường hợp cơ quan, tổ chức không có Ban Chỉ huy quân sự ở cơ sở thì người đứng đầu hoặc người đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức cho công dân thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tại nơi cư trú.

    trên đây là ý kiến góp ý  của cá nhân, hi vọng anh có thể tham khảo.

    Dương Nga

    Ms. Dương Nga

    M: 0985808957 – E: Duongngalaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuongNgalaw vì bài viết hữu ích
    doancaonghia (19/04/2016)
  • #468036   18/09/2017

    thanhvan312
    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 90 lần


    Đăng ký sĩ quan dự bị

    + Đối tượng đăng ký sĩ quan dự bị:
     
    Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Nghị định 26/2002/NĐ-CP, các đối tượng đăng ký sĩ quan dự bị bao gồm: 
     
    - Sĩ quan khi thôi phục vụ tại ngũ còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện chuyển sang ngạch dự bị; 
     
    - Cán bộ là quân nhân chuyên nghiệp khi thôi phục vụ tại ngũ còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện, được phong quân hàm sĩ quan dự bị;
     
    - Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan khi thôi phục vụ tại ngũ và hạ sĩ quan dự bị hạng 1, đã qua đào tạo sĩ quan dự bi, được phong quân hàm sĩ quan dự bị;
     
    - Cán bộ, công chức ngoài quân đội, những người tốt nghiệp đại học trở lên đã qua đào tạo sĩ quan dự bị được phong quân hàm sĩ quan dự bị.
     
    + Đăng ký sĩ quan dự bị:
     
    Theo đó, việc đăng ký sĩ quan dự bị được quy định tại Điều 12 Nghị định 26/2002/NĐ-CP  như sau:
     
    - Sĩ quan dự bi không phải là cán bộ, công chữc nhà nước đăng ký tại Ban Chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc cơ quan quân sự cấp huyện nơi sĩ quan dự bi đăng ký hộ khẩu thường trú (sau đây gọi là nơi thường trú);
     
    - Sĩ quan dự bị là cán bộ, công chức nhà nước đãng ký tại cơ quan, tổ chức nơi công tác hoặc cơ quan quân sự cấp huyện sở tại.
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-