DanLuat 2015

Điều kiện của người nước ngoài khi đăng ký kết hôn với công dân Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #492427 23/05/2018

    khamha

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều kiện của người nước ngoài khi đăng ký kết hôn với công dân Việt Nam?

    Xin hỏi ,Người nước ngoài khi đăng ký kết hôn với công dân Việt Nam tại Việt Nam thì cần phải có điều kiện và các loại giấy tờ gì ?

    Trường hợp người nước ngoài ko đăng ký tạm trú hoặc ko công tác tại Việt Nam ,mà chỉ sử dụng hộ chiếu phổ thông để đi lại giữa hai nước...thì có thể đăng ký kết hôn với công dân Việt Nam ko ? Xin cảm ơn.

     
    1414 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khamha vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492458   24/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1477 lần


    Chào bạn  , để được kết hôn với người Việt Nam, bạn và vợ/chồng của bạn phải đủ điều kiện kết hôn quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    ...

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    ...

    Về thủ tục, bạn có thể xem chi tiết tại đây

    P/S: Hộ chiếu là hồ sơ cần thiết, còn giấy đăng ký tạm trú tại Việt Nam là không cần thiết khi thực hiện thủ tục này. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    khamha (24/05/2018)
  • #492514   24/05/2018

    khamha
    khamha

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


     Cảm ơn bạn "trang_u" đã giúp ,bạn cho hỏi thêm:

    1, Hồ sơ của người nước ngoài ,có phải dịch sang tiếng việt ko ? nên dịch ở nước ngoài hay về Việt Nam dịch ?

    2, Mình chưa hiểu câu này:

    Có phải là: trong vòng 10 ngày ,sau khi nhận hồ sơ hợp lệ ,Phòng tư pháp sẽ nghiên cứu ,thẩm tra hồ sơ và xác minh nếu thấy cần thiết.

    Tức là: thời gian phòng tư pháp nghiên cứu có thể là: 1 ,3 hay 5 ngày ,nhưng ko quá 10 ngày ?

     
    Báo quản trị |  
  • #494949   24/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 13 lần


    Khi kết hôn Phải đáp ứng các điều kiện sau  nha:

    1. Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định.

    3. Không bị mất năng lực hành vi dân sự.

    4. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau:

    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo.

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn.

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời, giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

     

     

    Cập nhật bởi Kimhang1302 ngày 24/06/2018 10:50:26 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-