DanLuat 2015

ĐIỀU KIỆN CON Ở VỚI MẸ SAU LI HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #382078 06/05/2015

    k.cuc88

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐIỀU KIỆN CON Ở VỚI MẸ SAU LI HÔN

    E chào các anh chị 

    Anh chị có thể tư vấn và đưa ra các văn bản cụ thể giúp e về vấn đề như sau 

    Vợ chồng e kết hôn từ năm 2013 , Chồng e là người Hà Nội và e là người tĩnh lẽ , đến nay cv đã có 1 cháu bé đc 8 tháng tuổi . Vì lý do  quá nhiều mâu thuẩn phát sinh  và không thể hoà giải được và chồng e đã chủ động dòi vợ  li hôn nhau . Vây sau khi li hôn con e sẽ được ở với ai ? E không muốn con e phải xa mẹ vì con còn quá nhỏ , và e phải làm gì để đc quyền nuôi con mãi mãi .

    E mong các anh chị tư vấn giúp e với ah , E cảm ơn 

     
    2631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382097   06/05/2015
    Được đánh dấu trả lời

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào chị 

    Trường hợp của chị tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 2 điều 81 của luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định thì "Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con"

    Như vậy, trước hết, hai vợ chồng anh chị cần phải thỏa thuận với nhau về việc ai sẽ là người trực tiếp nuôi con. Nếu không thỏa thuận được thì trong đơn yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Đồng thời  tại khoản 3 Điều 81 quy định "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp  trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

    Như vậy về nguyên tắc chị sẽ là người trực  tiếp nuôi dưỡng,.chăm sóc con. Chị phải chứng minh cho tòa án rằng chị có đủ điều kiện rông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Trong trường hợp chị không đủ điều kiện thì tòa vẫn có thể tuyên con cho người chồng nuôi.

    Trên đây là một vài trao đổi với chị

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    k.cuc88 (07/05/2015)
  • #382124   07/05/2015

    k.cuc88
    k.cuc88

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    E cảm ơn anh rất nhiều ah 

    A có thể tư vấn giúp e vấn đề này đc k ah 

    Trong gia đình người vợ thường xuyên bị người chồng đánh đập , vậy có chế tài hay điều khoản nào cấm chồng đánh vợ trong mọi trường hợp  , và có tổ chức nào đứng ra và  làm chủ , bảo vệ người phụ nữ tại khu vực Hà Đông , Hà Nội 

    E cảm ơn anh 

     
    Báo quản trị |  
  • #382135   07/05/2015

    Chị có thể đọc thêm Luật phòng chống bạo lực gia đình để biết chi tiết. Tùy hành vi và mức độ của việc đánh đạp (chị có thể đi khám tại bệnh viện giám định thương tật, chụp ảnh vết thương làm minh chứng), người chồng có thể bị xử phạt hành chính  theo Nghị định số 110/2009/NĐ-CP ngày 10 tháng 12 năm 2009 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức phạt hành chính từ cảnh cáo đến 2-5 triệu đồng.

    Về tổ chức thì có "ngôi nhà bình yên" tư vấn bảo vệ phụ nữ đó chị, ngay đường Nguyễn Quý Đức, Thanh Xuân em thấy có một cơ sở tư vấn sức khỏe sinh sản và bảo vệ phụ nữ bên cạnh công viên đó, chị có thể qua đó tìm trợ giúp.

    https://www.facebook.com/pages/Peace-House-Shelter/138308406340913

    Trang fb có ssđt của họ chị nha

    Chúc chị may mắn

     

    Cập nhật bởi Bupbevai ngày 07/05/2015 10:10:57 SA sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bupbevai vì bài viết hữu ích
    k.cuc88 (07/05/2015)
  • #382144   07/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn Bupbevai

    Nghị định số 110/2009/NĐ-CP ngày 10 tháng 12 năm 2009 đã hết hiệu lực và được sửa đổi bổ sung bằng nghị định 167/2013 bạn nhé.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Bupbevai (24/02/2016) k.cuc88 (07/05/2015)

0 Thành viên đang online
-