DanLuat 2015

Điều kiện cấp sổ Hộ Khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #311089 25/02/2014

    angelnguyenvietnhuy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện cấp sổ Hộ Khẩu

    Chào Luật Sư  ! 

    Tôi đã sống ở TpHCM được 14 năm,do trước giờ ở nhà thuê nên cứ thay đổi chỗ ở liên tục,chỉ đăng ký tạm trú và thường trú 1 chỗ gần đây nhất là ở quận Tân Bình. Thời gian đăng ký tạm trú ở nơi này là 3 năm, và giờ tôi mới vừa mua căn hộ chung cư Thái An 3 ở quận 12,vậy tôi có được cấp sổ Hộ Khẩu liền không ?theo điều kiện 2 của Luật Cư Trú là 1 người tạm trú nhiều nơi trong cùng 1 Thành Phố trực thuộc Trung Ương từ 3 năm trở đi sẽ được cấp sổ Hộ Khẩu? hay tôi phải tạm trú tại căn hộ tôi vừa mua thêm thời gian là 2 năm nữa thì tôi mới được cấp sổ Hộ Khẩu? 

    Mong Luật Sư tư vấn dùm! xin chân thành cảm ơn !

     
    23358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311275   26/02/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Điều 20, luật cư trú 2006 quy định các trường hợp công dân được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương. Trong đó, trường hợp thứ nhất quy định tại khoản 1 như sau:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;”

    Quy định này được hiểu rằng, bạn chỉ cần có chổ ở hợp pháp ở Thành phố trực thuộc trung ương và đã tạm trú liên tục tại thành phố đấy từ 1 năm trở lên thì đã được đăng ký thường trú ở thành phố đó. Tạm trú liên tục được hiểu là việc tạm trú không có sự gián đoạn về thời gian, nhưng hoàn toàn có thể tạm trú ở các quận khác nhau trong khu vực thành phố đó.

    Trường hợp của bạn, bạn đã có chổ ở hợp pháp là căn hộ chung cư và cũng đã có chứng nhận tạm trú ở quận Tân Bình, Tp HCM với thời gian là 3 năm.Như vậy, theo quy định của Luật cư trú, bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để được đăng ký thường trú tại Tp. HCM.

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô http://luatthanhdo.com/ để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #315948   29/03/2014

    Nguyenkongminh
    Nguyenkongminh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp sổ hộ khẩu cho người đi miên nay trở về việt nam sinh sống

    Thưa luật sư Gia đình nhà bác tôi hiên đang sinh sống tại huyên định quán tỉnh đồng nai. Cách đây khoảng 20 năm gia đình nhà bác tôi bỏ qua Miên sống nhưng đến năm 2006 gia đình bác quay trở về sinh sống tiếp cho đến nay , gia đình vẫn còn giữ được sổ hộ khẩu cũ cấp ngày 20/4/1994, bác đã mua nhà và được chính quyền sở tại cấp giấy tạm trú, nay cho tôi hỏi là thủ tục xin nhập hộ khẩu của bác tôi phải có những thủ tục gì, nếu chính quyền làm khó thì tôi nên kiến nghị với cấp nào. Mong luật sư tư vấn dùm. Chân thành cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #316075   01/04/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    vì theo luật nếu đã đi khỏi nơi cư trú trên 6 tháng thì công an có quyền cắt hộ khẩu, chưa kể từ 1994 đến nay đã rất nhiều lần thay đổi sổ hộ khẩu, vậy gia đình bác em nên liên hệ trực tiếp Công an huyện để được giải quyết.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #488629   02/04/2018

    PhongkstthcBacLieu
    PhongkstthcBacLieu

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư!

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Tôi có Hộ khẩu ở tp Cà Mau. Tôi mua và đứng tên giấy tờ 01 căn nhà tại tp Bạc Liêu. Trong trường hợp này, tôi có cần thiết phải làm sở hộ khẩu không? Nếu muốn làm sổ hộ khẩu thì phải làm như thế nào? Nêu tôi cho con trai tôi (đang có hộ khẩu tại Cà mau) đứng tên sổ hộ khẩu này có được không, thủ tục phải tiến hành như thế nào?

    Mong được sự giúp đỡ, tư vấn của Luật sư!

    Trân trọng!

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-