DanLuat 2015

Điều kiện cấp hộ khẩu theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cư trú (Hiệu lực 01/01/2014)

Chủ đề   RSS   
  • #325739 30/05/2014

    binhphuog

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện cấp hộ khẩu theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cư trú (Hiệu lực 01/01/2014)

    Chào Luật sư!

    Tôi mua chung cư tại Quận Thủ Đức -TPHCM và đã làm sổ KT3 từ ngày 1/4/2013, đến nay đã hơn 1 năm, theo Luật cư trú cũ thì tôi có thể làm hộ khẩu, nhưng theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cư trú (Hiệu lực 01/01/2014) thì muốn làm hộ khẩu ở QUẬN của TP thuộc Trung ương thì phải đủ 2 năm mới được làm hộ khẩu. Tôi thắc mắc, theo luật sửa đổi ngày hiệu lực là ngày bắt đầu tính thời gian tạm trú hay là ngày được làm hộ khẩu. Tóm lại, trường hợp của tôi có được làm hộ khẩu hay không?

    Cám ơn Luật sư!!!

     
    2773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325862   30/05/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Theo anh trình bày thì anh đã cư trú tại TĐ từ 1/4/2013, đến này là 50/5/2014 tức chỉ mới 1 năm 2 tháng, nên chưa đủ điều kiện để xin nhập khẩu

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #325864   30/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật cư trú sủa đổi bổ sung năm 2013 có hiệu lực từ ngày 01/01/2014 quy định như sau:

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;" 

    - Thời hạn tạm trú được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú. 

    Trường hợp của bạn muốn đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố HCM thì phải có thời gian tạm trú từ 2 năm trở lên.

    Hiện nay luật sư trú sửa đổi đã có hiệu lực nên bạn chưa đủ điều kiện đăng ký thường trú tại đây.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-