Điều kiện cấp giấy phép xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #515370 15/03/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Điều kiện cấp giấy phép xây dựng?

    Tôi có căn nhà ở tphcm, vào năm 2014 nhà tôi bị vướng một quy hoạch thiết kế đô thi của tp. Tuy nhiên đã 5 năm kể từ ngày có quyết định mà vẫn chưa có thông tin triển khai gì. Cho hỏi vậy tôi có thể xin cấp GPXD được không. Nếu đất thu hồi thì có được bồi thường gì không?

     
    3486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515376   15/03/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8739
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Điều 91 Luật Xây dựng 2014 có quy định về điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng. Cụ thể:

    Điều 91. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị

    1. Phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Đối với công trình xây dựng ở khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

    2. Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt.

    3. Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh.

    4. Thiết kế xây dựng công trình đã được thẩm định, phê duyệt theo quy định tại Điều 82 của Luật này.

    5. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng phù hợp với từng loại giấy phép theo quy định tại các điều 95, 96 và 97 của Luật này”.

    Như vậy, việc có cấp giấy phép xây dựng cho công trình của anh/chị hay không phải căn cứ vào “quy hoạch, kế hoạch” sử dụng đất tại địa phương, và việc cấp đó có phù hợp với “quy hoạch chi tiết xây dựng” hay không.

    Chỉ với thông tin anh/chị cung cấp THƯ VIỆN PHÁP LUẬT vẫn chưa thể kết luận được việc mình có được cấp giấy phép xây dựng hay không, mà bản chất ở đây anh/chị phải liên hệ với cơ quan tài nguyên và môi trường tại địa phương để kiểm tra thông tin (bởi mấy quy hoạch, kế hoạch này thường không được công bố công khai đâu ạ).

    Nếu dự án trên được tiến hành, dẫn đến việc Nhà nước sẽ thu hồi đất của anh/chị, thì tất nhiên anh/chị sẽ được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất (nếu đáp ứng điều kiện được quy định tại Điều 75 Luật Đất đai 2013. Anh/chị có thể kiểm tra thông tin chi tiết về vấn đề bồi thường này từ Điều 74 đến Điều 94 Luật Đất đai 2013).

     
    Báo quản trị |  
  • #522409   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Cho mình hỏi về việc điều chỉnh giấy phép xây dựng. Trường hợp một dự án đã được cấp phép xây dựng trước đây; nhưng sau đó có thay đổi tổng mức đầu tư và đã được phê duyệt thì có phải làm lại công tác xin phép xây dựng không ?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #533640   27/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (941)
    Số điểm: 6505
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Trường hợp của bạn cần liên hệ trực tiếp tới cơ quan cấp giấy phép xây dựng để được hướng dẫn cụ thể. Trong quy định về điều kiện cấp giấy phép xây dựng trong đô thị có đề cập đến việc phải phù hợp với quy hoạch xây dựng chi tiết, phải xem xét quy hoạch có điều chỉnh gì hay không nhé. Còn việc nêu là không thấy thực hiện thì chưa đủ cơ sở là hiện tại việc xin phép có phù hợp với quy hoạch hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #533821   29/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Theo mình, bạn không thể xin cấp giấy phép xây dựng được vì căn nhà của bạn vẫn đang nằm trong quy hoạch, dự án chưa triển khai chứ không phải là không triển khái, bạn chỉ có thể tiếp tục sử dụng căn nhà đến khi dự án đi vào triển khai. Còn khi nào có bổ sung điều chỉnh quy hoạch, bỏ quy hoạch thì bạn mới có thể xin cấp giấy phép xây dựng.

     
    Báo quản trị |  
  • #534099   30/11/2019

    Theo quan điểm của mình, bạn có thể xin cấp Giấy phép xây dựng tạm, kèm theo đó bạn phải ký thêm tờ cam kết tháo dỡ không điều kiện có công chứng, chứng thực đối với phần xây dựng thuộc phạm vi quy hoạch khi nhà nước thực hiện quy hoạch.

     
    Báo quản trị |  
  • #534335   01/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Một số vấn đề xin được trao đổi thêm với bạn:
     
    Những điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị được quy định tại Điều 93 Luật Xây dựng 2014, cụ thể như sau:
     
    - Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:
     
    + Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;
     
    + Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;
     
    + Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;
     
    + Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.
     
    - Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.
     
    - Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn khi xây dựng phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn.
     
    Báo quản trị |