Điều kiện bán nhà ở liền kề hình thành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #463338 01/08/2017

    maianh95hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện bán nhà ở liền kề hình thành trong tương lai

    các anh/chị cho em hỏi chút

    em có đọc trong Luật kinh doanh BĐS thấy điều kiện của BĐS hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh là có "......giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án........"

    các anh/chị cho em hỏi là việc nghiệm thu này là thế nào? và có cần sự tham gia của cơ quan nhà nước không ạ?

    em cảm ơn!

     
    5040 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463708   05/08/2017

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Không có quy định nào cụ thể về vần đề này, thường thì theo luật xây dựng các thành phần ký trên biên bản nghiệm thu gồm: chủ đầu tư, đơn vị xây dựng, tư vấn giám sát. Khi chủ đầu tư nộp hồ sơ cho cơ quan nhà nước để thông báo về dự án đủ điều kiện bán thì kèm theo biên bản này. Cơ quan nhà nước sẽ có cán bộ xuống dự án để kiểm tra hiện trạng. Nếu thây sai so với quy hoạch là không được, còn sai ít và chấp nhận được thì không sao. Cần thì phải gửi thêm quà thôi hehe.

    Good luck!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    maianh95hlu (28/08/2017)
  • #463782   06/08/2017

    thuydungqh2311
    thuydungqh2311

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2017
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    -Căn cứ pháp lý về việc nghiệm thu:


    + Luật xây dựng 2014
    Điều 123. Nghiệm thu công trình xây dựng
    1. Việc nghiệm thu công trình xây dựng gồm:
    a) Nghiệm thu công việc xây dựng trong quá trình thi công và nghiệm thu các giai đoạn chuyển bước thi công khi cần thiết;
    b) Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, hoàn thành công trình xây dựng để đưa vào khai thác, sử dụng.”

     

    + Nghị định 46/2015/NĐ-CP về Quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng

    Điều 31. Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng đưa vào sử dụng
    1. Chủ đầu tư tổ chức nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng.
    2. Điều kiện để nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng:
    a) Các công việc xây dựng đã thực hiện được nghiệm thu theo quy định tại Điều 27, Điều 30 Nghị định này. Kết quả thí nghiệm, kiểm tra, chạy thử đảm bảo các yêu cầu kỹ thuật theo quy định của thiết kế xây dựng;
    b) Không còn tồn tại lớn về chất lượng thi công xây dựng làm ảnh hưởng đến an toàn khai thác, sử dụng công trình;
    c) Được cơ quan cảnh sát phòng cháy và chữa cháy ra văn bản nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật về phòng cháy và chữa cháy; được cơ quan phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường cấp giấy xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường của dự án theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường và văn bản chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật có liên quan, nếu có.
    3. Chủ đầu tư được quyết định tổ chức nghiệm thu từng phần công trình hoặc nghiệm thu có điều kiện để đưa công trình vào sử dụng trong trường hợp còn một số tồn tại về chất lượng nhưng không làm ảnh hưởng đến khả năng chịu lực, tuổi thọ, công năng của công trình và bảo đảm công trình, đủ điều kiện khai thác an toàn. Biên bản nghiệm thu phải nêu rõ các các tồn tại về chất lượng cần khắc phục hoặc các công việc xây dựng cần được tiếp tục thực hiện và thời gian hoàn thành các công việc này. Chủ đầu tư phải tổ chức nghiệm thu hoàn thành công trình sau khi các tồn tại về chất lượng đã được khắc phục hoặc các công việc xây dựng còn lại đã được hoàn thành.
    4. Điều kiện để đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng:
    a) Công trình, hạng mục công trình được nghiệm thu theo quy định;
    b) Đối với các công trình quy định tại Khoản 1 Điều 32 Nghị định này, phải được cơ quan có thẩm quyền quy định tại Khoản 2 Điều 32 Nghị định này kiểm tra công tác nghiệm thu và ra văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của chủ đầu tư nêu tại Điểm a Khoản này. Riêng công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước và vốn nhà nước ngoài ngân sách, chủ đầu tư chỉ được quyết toán hợp đồng thi công xây dựng sau khi có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu nêu trên.
    5. Chủ đầu tư và các nhà thầu có liên quan thỏa thuận về thời điểm nghiệm thu, trình tự và nội dung nghiệm thu; kết quả nghiệm thu được lập thành biên bản."

     

    + Thông tư 26/2016/TT-BXD quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng
    Điều 9. Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng đưa vào sử dụng

    1. Biên bản nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng bao gồm các nội dung:

    a) Tên hạng mục công trình, công trình xây dựng được nghiệm thu;

    b) Thời gian và địa điểm nghiệm thu;

    c) Thành phần ký biên bản nghiệm thu;

    d) Đánh giá về chất lượng của hạng mục công trình, công trình xây dựng hoàn thành so với nhiệm vụ thiết kế, chỉ dẫn kỹ thuật và các yêu cầu khác của hợp đồng xây dựng;

    đ) Đánh giá về việc thực hiện các yêu cầu của cơ quan phòng cháy chữa cháy, cơ quan quản lý nhà nước về môi trường, cơ quan chuyên môn về xây dựng và các yêu cầu khác của pháp luật có liên quan;

    e) Kết luận nghiệm thu (chấp thuận hay không chấp thuận nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng; yêu cầu sửa chữa, hoàn thiện bổ sung và các ý kiến khác nếu có);

    g) Chữ ký, họ và tên, chức vụ và đóng dấu pháp nhân của người ký biên bản nghiệm thu;

    h) Phụ lục kèm theo (nếu có).

    2. Thành phần ký biên bản nghiệm thu:

    a) Người đại diện theo pháp luật của chủ đầu tư hoặc người được ủy quyền;

    b) Người đại diện theo pháp luật và chủ nhiệm thiết kế của nhà thầu thiết kế khi có yêu cầu của chủ đầu tư;

    b) Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu giám sát thi công xây dựng;

    c) Người đại diện theo pháp luật của các nhà thầu chính thi công xây dựng hoặc tổng thầu trong trường hợp áp dụng hợp đồng tổng thầu ; trường hợp nhà thầu là liên danh phải có đầy đủ người đại diện theo pháp luật của từng thành viên trong liên danh, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

    d) Người đại diện của nhà thầu thiết kế khi có yêu cầu của chủ đầu tư;

    đ) Người đại diện theo pháp luật của cơ quan có thẩm quyền ký hợp đồng dự án hoặc người được ủy quyền trong trường hợp thực hiện đầu tư theo hình thức đối tác công tư.”

     

    Như vậy, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án ở đây chính là Biên bản nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng.
    Việc nghiệm thu do chính chủ đầu tư thực hiện. Ngoài ra, Có sự tham gia của cơ quan nhà nước như: cơ quan cảnh sát phòng cháy và chữa cháy trong việc ra văn bản nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật về phòng cháy và chữa cháy; cơ quan phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường cấp giấy xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường của dự án theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường và văn bản chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật có liên quan (nếu có)

    Trên đây là câu trả lời sơ bộ của tôi về vấn đề trên. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.

    Lê Thị Thùy Dung | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)
    M: (+84-4) 899. 888 - E: luatvietkim@gmail.com 
    Ad: - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuydungqh2311 vì bài viết hữu ích
    maianh95hlu (28/08/2017)