DanLuat 2015

Điều khoản về Trọng tài

Chủ đề   RSS   
  • #226198 13/11/2012

    thucvIbaco

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều khoản về Trọng tài

    Nhờ luật sư tư vấn cho trường hợp sau đây:

    Đơn vị tôi ký Hợp đồng xây dựng với một đơn vị chủ đầu tư khác

    Điều khoản về tran chấp của hợp đồng ghi là " Nếu có vướng mắc hai bên không trực tiếp thảo thuận thì đưa ra Trọng tài Kinh tế tại Hà Nội". Hiện nay tranh chấp giữa hai bên không thỏa thuận được. Hai bên nhất trí đưa ra trọng tài kinh tế để giải quyết nhưng không có cơ quan trọng tài nào nhận đướng ra giải quyết cho vì điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng là vô hiệu ( Vì không có địa chỉ , tên trọng tài cụ thể).

    Như vậy để giải quyết tiếp về tranh chấp giữa hai bên thì phải như thế nào. Đề nghị Luật sư cho ý kiến chỉ giáo cho.

    Xin chân thành Cảm ơn Luật Sư.

     
    6554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228435   22/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Chào bạn!

    Không phải là LS, không biết có được nêu ý kiến không?

    Thỏa thuận về trọng tài cần phải rõ ràng, chính xác và đầy đủ, nếu không thỏa thuận sẽ vô hiệu.

    Để giải quyết tranh chấp:

    - Thương lượng, thỏa thuận;

    - Dắt nhau ra Tòa án;

    - Thỏa thuận lại điều khoản trọng tài.

    ...

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #228610   22/11/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    chào bạn

    theo quy định của luật trọng tài 2010 như sau

     

     

    Điều 5. Điều kiện giải quyết tranh chấp bằng Trọng tài

    1. Tranh chấp được giải quyết bằng Trọng tài nếu các bên có thoả thuận trọng tài. Thỏa thuận trọng tài có thể được lập trước hoặc sau khi xảy ra tranh chấp.

    2. Trường hợp một bên tham gia thoả thuận trọng tài là cá nhân chết hoặc mất năng lực hành vi, thoả thuận trọng tài vẫn có hiệu lực đối với người thừa kế hoặc người đại diện theo pháp luật của người đó, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

    3. Trường hợp một bên tham gia thỏa thuận trọng tài là tổ chức phải chấm dứt hoạt động, bị phá sản, giải thể, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách hoặc chuyển đổi hình thức tổ chức, thỏa thuận trọng tài vẫn có hiệu lực đối với tổ chức tiếp nhận quyền và nghĩa vụ của tổ chức đó, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

    Điều 6. Toà án từ chối thụ lý trong trường hợp có thoả thuận trọng tài

    Trong trường hợp các bên tranh chấp đã có thoả thuận trọng tài mà một bên khởi kiện tại Toà án thì Toà án phải từ chối thụ lý, trừ trường hợp thoả thuận trọng tài vô hiệu hoặc thoả thuận trọng tài không thể thực hiện được.

    Dó đó, đối với trường hợp thỏa thuận trọng tài bị vô hiệu, các bên có thể thỏa thuận lại điều khoản trọng tài. Nếu không thỏa thuận được, thì giải quyết theo điều 6 ở trên

    hy vọng là giúp được bạn

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #228618   22/11/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 424 lần


    Cho mình lăng xăng tí xíu với:

    Theo luật trọng tài thương mại 2010 thì thỏa thuận trọng tài vô hiệu phải là thỏa thuận thuộc điều 18 luật trọng tài thương mại sau:

     

     

    Điều 18. Thoả thuận trọng tài vô hiệu

    1. Tranh chấp phát sinh trong các lĩnh vực không thuộc thẩm quyền của Trọng tài quy định tại Điều 2 của Luật này.

    2. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

    3. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự.

    4. Hình thức của thoả thuận trọng tài không phù hợp với quy định tại Điều 16 của Luật này.

    5. Một trong các bên bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép trong quá trình xác lập thoả thuận trọng tài và có yêu cầu tuyên bố thoả thuận trọng tài đó là vô hiệu.

    6. Thỏa thuận trọng tài vi phạm điều cấm của pháp luật.

    Không biết bạn lấy lý do "điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng là vô hiệu ( Vì không có địa chỉ , tên trọng tài cụ thể)." là từ quyết định từ cơ quan trọng tài hay bạn suy đoán?

     
    Báo quản trị |  
  • #230040   29/11/2012

    thao_echcon
    thao_echcon

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cũng định hỏi giống với bạn hanghell nè...!? có ai có thể giai thích không nhỉ..?
    1

     
    Báo quản trị |  
  • #230370   01/12/2012

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


     Chào các bạn,

    Trước đây, khoản 4 Điều 10 Pháp lệnh trọng tài thương mại năm 2003 quy định về trường hợp thỏa thuận trọng tài vô hiệu như sau:

    "Thỏa thuận trọng tài không quy định hoặc quy định không rõ đối tượng tranh chấp, tổ chức trọng tài có thẩm giải quyết vụ tranh chấp mà sau đó các bên không có thỏa thuận bổ sung;

    Theo đó, thỏa thuận trọng tài sẽ bị vô hiệu nếu không thỏa thuận rõ (chỉ định đích danh) tổ chức trọng tài có thẩm quyền giải quyết.

    Tuy nhiên, Luật trọng tài thương mại năm 2010 không quy định về vấn đề này nữa, theo đó, việc không thỏa thuận rõ tổ chức trọng tài có thẩm quyền giải quyết không làm cho thỏa thuận trọng tài vô hiệu. Quy định như vậy là để phù hợp với tình hình, vì trên thực tế, có thỏa thuận trọng tài các bên đã chỉ định rõ tổ chức trọng tài có thẩm quyền giải quyết tranh chấp, tuy nhiên, đến khi tranh chấp xảy ra thì tổ chức trọng tài đó đã giải thể, khi đó các bên tranh chấp không biết phải giải quyết tranh chấp bằng cách nào.

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trachanh19 vì bài viết hữu ích
    legalconsult (03/12/2012)

0 Thành viên đang online
-