DanLuat 2015

Điều khoản và quyền hạn của công an nhân dân

Chủ đề   RSS   
  • #222981 29/10/2012

    hoangngoc040590

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều khoản và quyền hạn của công an nhân dân

     Xin chào luật sư !

         Thời gian này tôi thật sự rất bất bình với người công an nhân dân nhất là công an phường và trật tự .Luật sư cho tôi hỏi công an phường và trật tự có quyền dừng xe và kiểm tra hành chính của người đang lưu thông trên đường không ( người không vi phạm ) , Đồng thời cả dân phòng cũng có thể như vậy hay không ?

        Luật sư cho tôi hỏi thêm là tôi có nghe nói về giờ giấc của công an và dân phòng để dc quyền kiểm tra hành chình tại tôi nghe có người nói sau 11h đêm mới có quyền kiểm tra thì phải .

        Luật sư giúp tôi giải thích về quyền hạn của người các loại công an nữa được không tôi có tìm hiểu trên mang mà không thấy . Trân thành cảm ơn

     
    4311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223031   30/10/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    Xin trả lời với bạn là họ được phép kiểm tra hành chính người đang lưu thông trên đường, xử phạt vi phạm giao thông (với một số lỗi nhất định).

    Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại 

     

    + Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đã quy định Công an phường có thẩm quyền xử phạt một số hành vi vi phạm hành chính tại Điều 47 “Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ” và Điều 49 “Thẩm quyền xử phạt của Công an nhân dân”

    + Việc tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ của Công an phường được thực hiện theo quy định tại Nghị định 27/2010/NĐ-CP ngày 24/3/2010 của Chính phủ quy định việc huy động các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết và Thông tư 47/2011/TT-BCA ngày 02/7/2011 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều 27/2010/NĐ-CP.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hoangngoc040590 (30/10/2012)
  • #223647   01/11/2012

    hoangngoc040590
    hoangngoc040590

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


        Rất là cảm ơn luật sư nhưng cho e hỏi thêm là : (xin lỗi vì e đọc không hiểu cho lắm )

        Công an phường có quyền đừng xe kiểm tra hành chính các xe đang lưu thông trên đường mà không vi phạm trước 11h hay không ( khi không có lực lượng hỗ trợ nào chỉ có công an phường và dân phòng )

        Nếu có thì khi đó người đang lưu thông sai thì công an phường có giới hạn đến đâu khi bắt lỗi vi phạm (lỗi nào được bắt và những lỗi nào dc quyền bắt )

             Em xin trân thành cảm ơn !

     
    Báo quản trị |