Điều khoản thông báo trước khi đơn phương chấm dứt hđlđ

Chủ đề   RSS   
  • #369718 30/01/2015

    tranthithuthuy36

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều khoản thông báo trước khi đơn phương chấm dứt hđlđ

    Thưa Luật sư,

    Công ty em có nhân viên sau khi ký hợp đồng lđ lần thứ 2 được ký tiếp hđlđ vô thời hạn.

    Tuy nhiên, bạn này muốn thỏa thuận thay đổi điều khoản thông báo trước 45 ngày thành 30 ngày khi đơn phương chấm dứt hđlđ. Điều này có được chấp nhận không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn.

    Thân ái,

     
    2594 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370049   02/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật lao động thì Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Như vậy thời hạn báo trước là 45 ngày đối với người lao động là tối thiểu. Trường hợp phía người sử dụng lao động chấp nhận thời hạn báo trước là 30 ngày thì việc này có thể được chấp nhận. Tuy nhiên nếu như có tranh chấp về hợp đồng xảy ra thì thỏa thuận đó sẽ vô hiệu.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com