DanLuat 2015

Điều khoản phạt trong hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #334091 19/07/2014

    Điều khoản phạt trong hợp đồng

    Em có câu hỏi này nhờ các anh chị tư vấn giúp :)

    - Công ty em đang làm việc có 1 hợp dồng hợp tác kinh doanh trong đó có điều khoản nêu :

    " ....nếu bên nào đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải bồi thường gấp đôi tổng giá trị hợp đồng trong 2 năm là 144.000 USD...

    Bên A không được đề nghị chấm dứt hợp đồng trước thời hạn" .

    giá trị hợp đồng là 36.000 USD/năm

    Nội dung hợp đồng nêu trên có được coi là trái pháp luật không? Em xin cảm ơn.

     
    3019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334218   21/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn, trường hợp này Công ty Luật Nam Long & Công sự tư vấn như sau:

    Theo Điều 301 Luật Thương Mại 2005 thì mức phạt vi phạm hợp đồng do các bên thỏa thuận như không được vượt quá 8% giá trị hợp đồng. Do đo thỏa thuận trên là trái với quy định của Luật thương Mại. Khi có tranh chấp xảy ra thì Tòa án sẽ giải quyết theo quy định pháp luật chứ không căn cứ vào thỏa thuận trên. Tuy nhiên, xin lưu ý với bạn là nếu như việc vi phạm nghĩa vụ của một trong các bên mà gây thiệt hại cho bên kia, khi chứng minh được thì bên bị thiệt hại sẽ có quyền yêu cầu bồi thường toàn bộ thiệt hại do lỗi bên gây ra thiệt hại. Giá trị thiệt hại  đến đâu bồi thường đến đó. Thân !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ThuTrangabc (21/07/2014)
  • #334293   21/07/2014

    Em xin cảm ơn về phần giải đáp trên, về điều khoản hợpđồng ghi là "Bên A không được đề nghị chấm dứt hợp đồng trước thời hạn" có được coi là phù hợp không ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #334370   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn ThuTrangabc.

    "Bên A không được đề nghị chấm dứt hợp đồng trước thời hạn"

    Theo tôi đây là một điều khoản không có nhiều ý nghĩa vì :

    -Không được đề nghị chấm dứt HĐ trước hạn nhưng vẫn đươc chấm dứt HĐ trước hạn.

    Theo luật thương mại:

    Điều 310. Đình chỉ thực hiện hợp đồng

    Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này, đình chỉ thực hiện hợp đồng là việc một bên chấm dứt thực hiện nghĩa vụ hợp đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Xảy ra hành vi vi phạm mà các bên đã thoả thuận là điều kiện để đình chỉ hợp đồng;

    2. Một bên vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng.

    Với lý do "không được đề nghị chấm dứt hợp đồng", họ tự ý chấm dứt HĐ (đình chỉ thực hiện hợp đồng) khi phía bên B có vi phạm mà không báo trước thì càng bất lợi cho bên B.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThuTrangabc (22/07/2014)
  • #334400   21/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào Bạn!

    - Hợp đồng hợp tác kinh doanh được ký giữa các nhà đầu tư trong nước với nhau để tiến hành đầu tư, kinh doanh thực hiện theo quy định của pháp luật về hợp đồng kinh tế và pháp luật có liên quan. (Điều 9 Nghị định 108/2006/NĐ-CP)

    - Về điều khoản phạt

    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này. (Điều 301 Luật thương mại)=> bạn phải xác định phần nghĩa vụ vi phạm bao nhiêu mới tính ra được số tiền phạt.

    - Bồi thường thiệt hại:

    + Bồi thường thiệt hại là việc bên vi phạm bồi thường những tổn thất do hành vi vi phạm hợp đồng gây ra cho bên bị vi phạm.
    + Giá trị bồi thường thiệt hại bao gồm giá trị tổn thất thực tế, trực tiếp mà bên bị vi phạm phải chịu do bên vi phạm gây ra và khoản lợi trực tiếp mà bên bị vi phạm đáng lẽ được hưởng nếu không có hành vi vi phạm.(điều 302 luật thương mại)
    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    ThuTrangabc (22/07/2014)
  • #334422   22/07/2014

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn ThuTrangabc.

    "Bên A không được đề nghị chấm dứt hợp đồng trước thời hạn"

    Theo tôi đây là một điều khoản không có nhiều ý nghĩa vì :

    -Không được đề nghị chấm dứt HĐ trước hạn nhưng vẫn đươc chấm dứt HĐ trước hạn.

    Theo luật thương mại:

    Điều 310. Đình chỉ thực hiện hợp đồng

    Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này, đình chỉ thực hiện hợp đồng là việc một bên chấm dứt thực hiện nghĩa vụ hợp đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Xảy ra hành vi vi phạm mà các bên đã thoả thuận là điều kiện để đình chỉ hợp đồng;

    2. Một bên vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng.

    Với lý do "không được đề nghị chấm dứt hợp đồng", họ tự ý chấm dứt HĐ (đình chỉ thực hiện hợp đồng) khi phía bên B có vi phạm mà không báo trước thì càng bất lợi cho bên B.

    thực ra em không phân biệt rõ ý trên của anh/ chị , anh/ chị có thể giải thích rõ giùm em được không ah. Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #334468   22/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn ThuTrangabc.

    Tôi xin nói rỏ ý của tôi đã trao đổi:

    "Bên A không được đề nghị chấm dứt hợp đồng trước thời hạn" (1)

    Theo tôi đây là một điều khoản không có nhiều ý nghĩa vì :

    -Không được đề nghị chấm dứt HĐ trước hạn nhưng vẫn đươc chấm dứt HĐ trước hạn.

    Việc "đề nghị" chưa làm phát sinh, thay đổi quyền và nghĩa vụ của 2 bên trong hợp đồng vì chưa được bên còn lại chấp nhận. Do đó, điều khoản (1) theo tôi là không có nhiều ý nghĩa thực tế: bên A đề nghi nhưng bên B không đồng ý thì cũng không có giá trị..

    Mặt khácTheo luật thương mại:

    Điều 310. Đình chỉ thực hiện hợp đồng

    Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này, đình chỉ thực hiện hợp đồng là việc một bên chấm dứt thực hiện nghĩa vụ hợp đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Xảy ra hành vi vi phạm mà các bên đã thoả thuận là điều kiện để đình chỉ hợp đồng;

    2. Một bên vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng.

    Nếu bên B vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng thì dù có thoả thuận (1) trong hợp đồng thì bên A vẫn có quyền đình chỉ thực hiện hợp đồng (đơn phương chấm dứt hợp đồng) do luật đã cho phép.

    Với lý do (1), họ tự ý chấm dứt HĐ (đình chỉ thực hiện hợp đồng) khi phía bên B có vi phạm và không báo trước thì càng bất lợi cho bên B.

     

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/07/2014 11:20:19 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThuTrangabc (22/07/2014)

0 Thành viên đang online
-