DanLuat 2015

Điều khoản nào của luật pháp về việc doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #471321 17/10/2017

    Nhonhan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều khoản nào của luật pháp về việc doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm cho người lao động

    Mình làm trong một công ty kinh doanh quần áo. Quy mô của công ty tầm 50 người. Khi vào công ty mình được biết là tất cả nhân viên tại đây không được hưởng bất cứ một quyền lợi nào ( ví dụ như : đóng bảo hiểm, ...) cũng không được kí hợp đồng làm việc mà công ty chỉ bắt kí vào một bản cam kết với tất cả nội dung chung quy là phải chịu trách nhiệm những tổn thất hay phải bị trừ lương khi vi phạm..., Vậy các bạn có thể cho mình biết là theo quy định của pháp luật thì công ty mình có vi phạm pháp luật về việc ko đóng bảo hiểm cho nhân viên hay không? Và pháp luật co quy định gì về việc doanh nghiệp phải đóng bao hiem cho người lao động không ạ,? Và điều khoản như thế nào ạ? Mình cảm ơn
     
    1181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471323   18/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Theo tôi thì việc đầu tiên bạn cần làm là tìm đọc Bộ luật lao động 2012 để biết về quyền lợi và nghĩa vụ liên quan của hai bên. Đọc nhiều lần mới hiểu được nha bạn.

    Để trả lời nhanh thì mời bạn tham khảo điều khoản dưới đây từ BLLĐ. Chi tiết về tham gia như thế nào thì được quy định ở những luật tương ứng.

     

    Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

    1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

    Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

    2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-