Điều khiển xe khách tông chết người..?

Chủ đề   RSS   
  • #438817 17/10/2016

    Điều khiển xe khách tông chết người..?

    Thưa luật sư tôi xin được hỏi như sau : ngày 21/9 vừa qua tôi điều khiển xe khách giuờng nằm tuyến đà lạt sài gòn, vào thời điểm đó khoảng 18giờ có một người say xỉn,mặc quần đùi ở trần băng qua đường theo hướng ngược chiều bất ngờ khiến tôi không thắng kịp đã tông trực diện khiến tử vong tại chỗ, theo như nhận định tốc độ tôi chạy đúng tốc độ, đúng phần đường. Nhưng theo hồ sơ công an tôi bị lỗi 50/50, vì cho rằng xe tôi tông người trong làn đường dành cho xe thô xơ, còn về phần ma chay cho người chết.. Tôi cùng người thân trong gia đình có đến thăm hỏi cùng viếng thăm và cùng đưa người chết ra đến nơi an nghỉ cuối cùng, đồng thời đã bồi thường, thủ tục bãi nại xong hết, còn về phần pháp luật. Tôi bị xét xử tù như thế nào? Mức án bao nhiêu năm? Mức tiền phạt là bao nhiêu? Rất mong được sự tư vấn sớm của luật sư... Tôi xin trân thành cảm ơn...!
     
    5073 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438847   17/10/2016

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

    Khi một người sử dụng phương tiện giao thông tham gia giao thông gây tai nạn chết người thì có hai trách nhiệm đặt ra là trách nhiệm dân sự và trách nhiệm hình sự. Đối với trách nhiệm dân sự, bạn và gia đình người bị thiệt hại đã thỏa thuận xong. Còn với trách nhiệm hình sự, theo quy định của BLHS 1999 Điều 202 quy định như sau:

    “1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

    Như vậy, theo quy định tại điều này, chỉ khi bạn vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thì mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu hồ sơ công an nói bạn có lỗi 50/50 mà nhận định của bạn thì bạn không vi phạm quy định thì bạn phải đưa ra chứng cứ chứng minh điều đó.

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #438849   17/10/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4945)
    Số điểm: 29130
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1821 lần
    Lawyer

    Chào anh sy_thanh_14_10_1971!

    Trước hết luật sư xin chia sẻ với anh vì sự việc đáng tiếc nêu trên. Về nội dung anh hỏi luật sư tư vấn cho anh như sau:

    Theo quy định tại điều 202 Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 thì:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy theo quy định của Điều luật và nếu không còn thông tin nào khác dẫn đến thay đổi tính chất của vụ việc thì anh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 với hình phạt từ "phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm".

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội cho trường hợp của anh. Anh có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ trực tiếp với các luật sư để được tư vấn hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tại Công ty chúng tôi tư vấn./.

    Trân trọng!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #438903   17/10/2016

    Điều khiển xe khách tông chết người :

    Thưa luật sư mai cho em hỏi thêm một vấn đề..? Theo như trường hợp của em, lỗi 50/50 thì cơ qoan công an có quyền bắt tạm giam không? Vì hiện công an có mời em đến để lấy lời khai lần thứ hai, nhưng cũng như lần đầu họ đều nói bắt tạm giam, nhưng rồi lại không.. Chính vì thế, em muỗn hỏi luân sư để biết chính xác..? Xin trân thành cảm ơn luật sư :
     
    Báo quản trị |  
  • #438904   17/10/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4945)
    Số điểm: 29130
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1821 lần
    Lawyer

    Chào anh!

    Về nguyên tắc cơ quan công an có quyền tạm giam anh để phục vụ quá trình điều tra, tuy nhiên nếu xét việc cho anh được tại ngoại không ảnh hưởng đến quá trinh điều tra thì cơ quan công an có thể vẫn tiếp tục cho anh được tại ngoại.

    Nghĩa vụ của anh là có mặt theo đúng giấy triệu tập hoặc thông báo của cơ quan công an và không gây cản trở cho việc điều tra thì cơ quan công an vẫn có thể cho anh được tiếp tục tại ngoại.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com