Điều khiển phương tiện giao thông làm chết người ngồi trên xe cùng đi với mình

Chủ đề   RSS   
  • #196062 23/06/2012

    Điều khiển phương tiện giao thông làm chết người ngồi trên xe cùng đi với mình

     

    xin kính chào luật sư! trước tiên tôi xin chúc luật sư thật nhiều sức khỏe và thành công!

    tôi có vấn đề này rất mong quý luật sư giải đáp.

    em trai tôi sinh ngày 02/02/1995, chưa có giấy phép điều khiển phương tiện giao thông đường bộ, lấy xe nhà do ba tôi đứng tên là chủ sở hữu có chở một người đi chơi. trên đường về hai em thấy có một nhóm người phụ nữ đi ngang qua đường, vì xe không có còi nên hai em đã thét to để yêu cầu họ tránh, lúc này vận tốc điều khiển khoản 30 đênư 35km/h. để tránh gây hậu quả nghiêm trọng nên người bạn ngồi sau yêu cầu em trai tôi lách xe xuống ruộng và em trai tôi nghĩ vậy là cách tốt nhất nên đã làm theo. nhưng không may khi tránh được việc gây tai nạn cho nhóm người phụ nữ kia thì sau việc lách xe đó đã làm cho cả hất tung khỏi xe. và hậu quả là người bạn của em trai tôi bị va vào cột điện nằm trên ruộng gây tử vong tại chỗ, còn em trai tôi bị chấn thương sọ não.

    sau sự việc này, gia đình của nạn nhân yêu cầu gia đình tôi bồi thường cho họ vì đã gây tâi nạn làm chết con trai của họ. do vây, xin quý luật sư giải đáp cho tôi những vấn đề sau:

     trong sự việc này em trai tôi có lỗi không? cậu bạn của em trai tôi có lỗi không?

    với yêu cầu bồi thường của họ thì gia đình tôi có bồi thường cho họ không?

    xin chân thành cảm ơn quý luật sư!!!

     

    Trần Văn Nhân

     
    4258 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198479   03/07/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3341)
    Số điểm: 21732
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1194 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn nêu thì em bạn đã vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ (Điều 202 BLHS) nên là người có lỗi. Ngoài ra, xe máy là nguồn nguy hiểm cao độ nên chủ phương tiện và người điều khiển phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại. Vì vậy, gia đình bên kia đã yêu cầu thì bên bạn phải có trách nhiệm bồi thường. Mức bồi thường căn cứ vào phần lỗi của các bên nên nếu bên bị hại cũng có phần lỗi thì bên bạn có thể không phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.

    Trân trọng!

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com