DanLuat 2015

Điều chuyển người lao động làm công việc khác

Chủ đề   RSS   
  • #473875 07/11/2017

    quynhanhhlu1996

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều chuyển người lao động làm công việc khác

    Ngày 24/07/2016, bà Nguyễn Phương N và công ty TNHH Blink (Đại diện bởi giám đốc là ông Kim Văn T ) có trụ sở tại 34 Nguyễn Huệ, quận X, TP Y ký HĐLĐ thời hạn 02 năm (24/9/2016 – 24/9/2018) với vị trí là nhân viên dự án, mức lương là 10 triệu đồng/tháng.

    Ngày 08/12/2016, bà nhận được Quyết định số 54/QĐ-Blink-2014 của Công ty Blink về điều động nhân sự với nội dung là điều chuyển bà từ nhân viên dự án đến làm việc tại bộ phận kinh doanh. Quyết định điều chuyển ghi nhận bà N được hưởng mức lương là 11 triệu đồng/ tháng. Sau khi nhận quyết định điều động, bà sang làm công việc mới. Nhưng do thấy công việc kinh doanh vất vả nên ngày 10/1/2017 bà đề nghị được quay trở về làm công việc cũ với lý do công việc của bà theo HĐLĐ là chuyên viên dự án chứ không phải nhân viên kinh doanh.

    Giám đốc công ty không đồng ý, yêu cầu bà tiếp tục thực hiện công việc. Bà n đã không đến công ty làm việc kể từ ngày 15/1/2017.

    . Hỏi:Việc điều chuyển bà N từ nhân viên dự án sang nhân viên kinh doanh có hợp pháp không? Tại sao?

     

    theo mình thì việc điều chuyển này hợp pháp, vì dẫn theo điều 31BLLĐ 2012 thì người sdlđ được phép chuyển người lao động sang làm công việc khác vì các lí do hỏa hoạn,...nhu cầu sản xuất, kinh doanh trong 60 ngày mà không cần sự đồng ý của người lao động, ở đây thời gian điều chuyển chưa được 60 ngày thì bà N phản đối , k đồng ý nhưng công ty vẫn yêu cầu bà thực hiện công việc là đúng . nếu vượt quá 60 ngày mà N quay lại làm công việc cũ công ty phản đối thì mới là không hợp pháp. Như vậy có đúng không ? Nhờ mọi người giải đáp giúp

     
    2620 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhanhhlu1996 vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473897   07/11/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn , vấn đề của bạn cần xác định rõ một số thông tin như sau:

    Thứ nhất, quyết định điều chuyển bà N có ghi thời hạn 60 ngày không? Nghĩa là công việc điều chuyển có tính chất tạm thời hay không?

    Thứ hai, về việc điều chuyển đó có đựơc sự chấp thuận của bà N không?

    Cần xem xét nhiều yếu tố để tính đến câu chuyện điều chuyển và bà N tự ý bỏ việc có hợp pháp hay không? 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    quynhanhhlu1996 (08/11/2017)
  • #473912   07/11/2017

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn,

    Bạn đã dẫn chiếu đúng theo Điều 31 BLLĐ hiện hành, theo đó:

    - Chỉ được chuyển NLĐ sang làm công việc khác so với HĐLĐ khi có lý do chính đáng (gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hỏa hoạn... hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh).

    - Việc chuyển này chỉ mang tính tạm thời, thời hạn tối đa là 60 ngày làm việc trong 01 năm (có thể tính cộng dồn khi chia ra thành nhiều đợt).

    - Không cần sự đồng ý của NLĐ.

    - Lưu ý: 

      + Báo trước cho NLĐ biết trước ít nhất 03 ngày làm việc;

      + Thông báo rõ thời hạn làm tạm thời; và

      + Bố trí công việc làm tạm thời phù hợp với sức khỏe, giới tính của NLĐ;

      + Trả lương phù hợp: Lương cao hơn thì tốt. Nếu lương thấp hơn việc cũ thì phải giữ nguyên mức lương theo công việc cũ trong ít nhất 30 ngày làm việc và thời hạn còn lại phải trả tối thiểu 85% mức lương theo công việc cũ, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Vài dòng trao đổi để bạn tham khảo. Thân chào.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    quynhanhhlu1996 (08/11/2017)

0 Thành viên đang online
-