DanLuat 2015

Điều chỉnh thỏa thuận liên danh

Chủ đề   RSS   
  • #320369 24/04/2014

    bacsiteo

    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 536
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều chỉnh thỏa thuận liên danh

    Kính gửi Luật sư! Xin luật sư tư vấn giúp tôi về điều chỉnh thỏa thuận liên danh trong trường hợp: Theo thỏa thuận liên danh ban đầu thì Công ty A thi công lắp đặt và Công ty B cung cấp máy móc cho công ty A lắp đặt. Sau khi trúng thầu thì Công ty A và Công ty B muốn thỏa thuận lại là: Công ty A làm toàn bộ khối lượng và mua lại máy móc của Công ty B. Vậy trong trường hợp này có vi phạm luật đấu thầu không? Điều chỉnh thỏa thuận liên danh này có cần chủ đầu tư chấp thuận không? Các căn cứ pháp lý liên quan? Rất mong được Luật sư quan tâm tư vấn. Xin chân thành cảm ơn!

    Giúp đời kéo tương lai về hiện tại!

     
    2734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322308   09/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo mình hiểu thì ý lả B sẽ bán lại cho A và xem như rút ra khỏi dự án luôn đúng không bạn? Nếu thế trường hợp này có thể coi là chuyển nhượng thầu.

    Bạn xem quy định tại Điều 12 khoản 14 Luật đấu thầu nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #324220   21/05/2014

    bacsiteo
    bacsiteo

    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 536
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đầu tiên là mình xin cảm ơn sự quan tâm trả lời của bạn. Trường hợp mình hỏi có đặc biệt một chút là: Thỏa thuận liên danh là Công ty A và Công ty B cùng tham gia một dự án. Phân chia công việc là: Phần lắp đặt hoàn thiện do Công ty A thực hiện, Công ty B chỉ cung cấp máy móc cho Công ty A lắp đặt, hoàn thiện. Do Công ty B muốn bán máy móc này cho Công ty A để Công ty A thanh toán tiền ngay cho mình thay vì mình phải cung cấp cho Công ty A lắp đặt, hoàn thiện rồi chờ chủ đầu tư thanh toán. Như vậy, về thực chất thì Công ty B vẫn cung cấp máy móc cho gói thầu, Công ty A lắp đặt hoàn thiện. Công ty A và Công ty B muốn điều chỉnh liên danh để có cơ sở Công ty A có thể vay vốn Ngân hàng thanh toán ngay cho Công ty B. Công ty A mua máy móc của Công ty B, cũng là thành viên liên danh chứ không phải một nhà thầu khác ngoài liên danh. Vậy cho mình hỏi thỏa thuận điều chỉnh này có được không? căn cứ PL? Rất mong nhận được sự tư vấn của các bạn!

    Giúp đời kéo tương lai về hiện tại!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-