DanLuat 2015

DIEU CHINH NAM SINH TRONG KHAI SINH HAY KHAI SINH LAI

Chủ đề   RSS   
  • #297186 14/11/2013

    ngocdepvn

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    DIEU CHINH NAM SINH TRONG KHAI SINH HAY KHAI SINH LAI

    Tôi có người chị ở Quận 12, sinh đứa con đầu có giấy chứng sinh năm 2001 nhưng chưa đươc 1 năm thì cháu chết do bệnh, do đau buồn chi toi về quê ở Long Khánh ở hơn 2 năm sau, 2003 chị lại sinh đứa cháu thứ 02 tại nhà nên không có giấy chứng sinh, cháu cung hay bệnh nên khi lớn lên đi học mẹ cháu lấy giấy chứng sinh của cháu đầu (đã chêt) đi làm khai sinh cho cháu đi học. do bệnh nhiều đầu óc cháu kém phát triển đồng thời cháu nhỏ so lớp học của mình nên sức học thua kém bạn bè. Chị tôi nay đã bệnh nặng không chắm sóc cháu được (ba của cháu cũng đã chết sau khi cháu sinh) tôi muốn đem cháu về quê ở Long khánh nuôi dưỡng. Để chuyển vào lớp phù hợp độ tuổi của cháu tôi muốn làm đơn xin điều chỉnh năm sinh trên giấy khai sinh của cháu được không? hay tôi phải làm khai sinh mới cho cháu? Xin giúp tôi trong hoàn cảnh khó khăn này

     
    9107 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297254   14/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Chào bạn, điều kiện để được điều chỉnh ngày tháng năm sinh trên giấy khai sinh chỉ được giải quyết đối với những trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc do đương sự khai báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết.

    Như vậy trong trường hợp này bạn cần cân nhắc lại, nếu bây giờ mà làm lại Giấy khai sinh mới thì toàn bộ thủ tục cho đứa con từ trước tới nay sẽ phải sửa lại hết.

    Xem thủ tục tại đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/thu-tuc-thay-doi-ho-ten-ngay-thang-nam-sinh-97130.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ngocdepvn (14/11/2013)
  • #297255   14/11/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào chị.

    Theo quy định tại khoản Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy  định về phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch gồm: Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký.

    Điểm g khoản 5 Mục II Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02 tháng 6 năm 2008 hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:

    Việc cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh, đặc biệt là cải chính ngày, tháng, năm sinh, chỉ được giải quyết đối với những trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc do đương sự khai báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết. Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định:

    Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đóca

    Do đó, chỉ có thể thay đổi năm sinh trên Giấy khai sinh của cháu khi đáp ứng được điều kiện có sai sót khi đăng ký do nhầm lẫn của cán bộ Tư pháp hoặc do đương sự nhầm lẫn. vì vậy Chị có thể giữ nguyên năm sinh theo Giấy khai sinh và cho cháu đi học bình thường.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    ngocdepvn (14/11/2013)
  • #297357   15/11/2013

    ngocdepvn
    ngocdepvn

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Chị!

    nhưng vì cháu học quá yếu không theo kịp bạn bè, vì cháu sinh năm 2003 nhưng lại mang năm sinh 2001 thì thiệt thòi cho cháu quá.

    Với lại đúng ra là cháu chưa được khai sinh mà chỉ sử dụng giấy chứng sinh của người chị đã chết để sử dụng, giờ tôi muốn làm giấy khai sinh cho cháu thì sẽ khai tử người chị đã chết của cháu và khai sinh cho cháu có được không.

     
    Báo quản trị |  
  • #297397   15/11/2013

    ngocdepvn
    ngocdepvn

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Chị!

    nhưng vì cháu học quá yếu không theo kịp bạn bè, vì cháu sinh năm 2003 nhưng lại mang năm sinh 2001 thì thiệt thòi cho cháu quá.

    Với lại đúng ra là cháu chưa được khai sinh mà chỉ sử dụng giấy chứng sinh của người chị đã chết để sử dụng, giờ tôi muốn làm giấy khai sinh cho cháu thì sẽ khai tử người chị đã chết của cháu và khai sinh cho cháu có được không.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-